• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามผู้ที่ใช้lpgอย่างเดียว(ไม่ใช้น้ำมันเลย)ครับ..ว่าเป็นอย่างไรบ้าง  (อ่าน 1638 ครั้ง)

punpunpoon

• บุคคลทั่วไป
    มีใครที่รถใช้lpgอย่างเดียว(ไม่ใช้น้ำมันเลย)..ผมอยากทราบว่าเครื่องยนต์มีปัญหาไหม?..แล้วใช้วิ่งมาประมาณกี่กิโลแล้ว..เพราะgolf3ผมเพิ่งไปติดlpgมาแต่ระบบน้ำมันเบาดับ,เร่งไม่ขึ้น..เลยว่าจะใช้แก็สอย่างเดียว..ขอบคุณครับ

cento

• Newbie
    • *
    คันเก่าอีสามสิบเครื่องเอ็มสิบ ติดแก๊สและใช้สวิตช์แมนน่วล นานสับเข้าน้ำมันทีจนไม่สับเลยวิ่งแก๊สเพียว หลังจากนั้นจากที่ระบบน้ำมันใช้ได้ดี ก็ใช้ไม่ได้อาการคือสตาร์ทน้ำมันไม่ติด ติดแล้วก็ดับต้องเร่งเครื่องพอเร่งก็เหมือนเดินไม่เต็มกำลัง สับมาแก๊สไม่มีปัญหา แต่ปัญหาคือถ้าแก๊สเจ๊งก็ลากลูกเดียว สับอะไหล่ทุกอย่างไม่หายเหลืออย่างเดียวที่ไม่ได้ทำคือล้างหัวฉีดครับผม

kitti

• Jr. Member
    • **
    ใ้ช้แกส อย่างเดียวมานานแล้วครับ ไว้ราคาใกล้กันเมื่อไร ค่อยมาดูระบบเบนซิน

ชาร์ลี

• Full Member
    รถผมใช้ lpg มาสามแสนกว่าโล ก็โอเคอยู่

เรื่องเวลาใช้เบนซินเบาแล้วดับ คงเป็นเรื่องระบบป้อนเชื้อเพลิงของน้ำมัน ไม่ได้เกี่ยวกับระบบแก๊ส

ส่วนตัวแล้วยังเห็นความจำเป็นที่ต้องมีน้ำมันเบนซินอยู่ หากlpgหมดในขณะที่ใช้งานในต่างจังหวัด แต่ปัจจุบันปัญหานี้หมดไปแล้ว ทุกมุมในประเทศไทย หาที่เติม lpg ได้ไม่ยาก

ถ้าจะเติมlpgอย่างเดียวเหมือนกับแท๊กซี่ก็ต้องระวังอย่าให้แก๊สหมดละกัน ดูทั้งหน้าปัทม์แก๊สและระยะทางที่วิ่งได้ด้วย เพราะหากใช้ไปนานวัน ตัวเกจ์แก๊สมันรวนได้ อุปกรณ์พวกนี้ไม่ทนทานเหมือนอุปกรณ์oem รถยนต์

การใช้ lpg อย่างเดียว ประหยัดการซ่อมระบบป้อนเชื้อเพลิงด้วย โดยเฉพาะปัมพ์ติ๊กราคาหลายบาทอยู่

WhitePassat

• Jr. Member
    • **
    ขอเสนอแนะให้นำรถไปให้อู่ที่มีเครื่องมือดีๆปรับแต่งระบบจ่ายแกสกับน้ำมันให้ใกล้เคียงกัน และทำให้ใช้ได้ทั้งสองระบบดีกว่าครับ หากรถเคยใช้น้ำมันได้ดีก็ควรจะใช้ได้หลังติดแกสมาแล้วเพราะไม่น่าจะเกี่ยวกัน หากใช้ไม่ได้คงต้องเปลี่ยนสถานที่ปรับแต่งเครื่องยนต์ใหม่ พาสสาทผมเคยเป็นอย่างที่ว่าแต่ผมนำไปปรับแต่งที่อู่คุณนาวิน ข้อมูลบนเว็บก็มีครับ เข้ากูเกิลพิมพ์คำว่า นาวินแกสนะครับ อู่หยุดทุกวันพุธครับ. หลังจากไปจูนมาแล้วใช้ได้ดีทั้งน้ำมันและแกสครับ แต่สังเกตว่าสตาร์ทกับแกสติดง่ายกว่าและวิ่งประหยัดกว่า เลยเก็บน้ำมันไว้ใช้ตอนฉุกเฉินครับ อ้ออย่าลืมเติมน้ำมันเลี้ยงป้ัมติกไว้สัก1/4ถังด้วยนะครับ ป้องกันความร้อนและการไหม้ของปั้มนะครับ

punpunpoon

• บุคคลทั่วไป
    ขอบคุณทุกความเห็นครับ..