• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนผู้รู้,,, เรื่่องเกียร์ passat highline หน่อยครับ 1.5 V5  (อ่าน 2796 ครั้ง)

iydgmv222

• Newbie
    • *
    ระบบเกียร์ passat highline v5 เวลาขับ มันเปลี่ยนมาเป็นเกียร์ต่ำเองแล้วก็กระตุกบางทีขับๆอยู่ที่เกียร์ 4 ความเร็วประมาน 100 พอยกคันเร่ง ความเร็วเหลือประมาน 80 มันกระตุกมาเป็นเกียร์3 เอง แล้วพอเร่งไปไม่เปลี่ยนเป็นเกียร์4ให้ บางทีเช้าๆออกจากบ้าน ขับขึ้นลูกระนาดพอเหยียบคันเร่ง มันก็เปลี่ยนเกียร์ เดี๋ยวเกียร์2 ไป3เด๋ว3ไป2 แต่พอจอดแล้วปิดสวิท สต๊าดใหม่ก็หาย รบกวนด้วยครับ,,,,อยากทราบว่ามีวิธีแก้เบื้องต้นยังไงบ้าง ขอบคุณครับ

เณร

• บุคคลทั่วไป
      อาการนี้คงต้องเอา vag-com เช็คก่อนนะ      แต่ถ้าจะเช็คด้วยตัวเอง
     ลองเปิดพรมด้านที่เท้าคนขับเหยียบอยู่ออกมาดูว่าน้ำรั่วใต้พรมหรือไม่
     ถ้าเปิด    ออกมาแล้วเจอน้ำเปียกอยู่ใต้พรม      กล่องเกียรมันจะอยู่ตรง
              ตำแหน่งนั้นพอดี         ลองตรวจสอบดูครับ
       ปกติถ้าเป็น 2.3 v5  ปี 2001   จะเป็นเกียรของ ZFรุ่น 5HP19 
     จะมี 5 เกียรนะครับ........

iydgmv222

• Newbie
    • *
    เครื่อง 1.8 ไม่มีน้ำเปรียก,,,

JKK

• Newbie
    • *
    หาอู่ที่มี vag-com ให้เขาลองสแกนดูให้ก่อนครับ อาการนี้น่าจะเจอฟอลท์ แล้วค่อยหาทางซ่อมตามสาเหตุ

golfjae

ถ้าเป็นเครื่อง V5 ความจุ 2300 cc นะครับ ถ้าเครื่อง 1.8 ไม่ใช่ v5 เกียร์คนละตัว

wswB5

• Newbie
    • *
    อาการเดียวกันเลยครับทนคับอยู่นานมาก เช้าๆจะเป็นจะสตาทร์ทิ้งไว้ให้เครื่องร้อนแล้วค่อยออกรถ จะไม่ค่อยเป็น แต่บางครั้งก็เป็น ใช้วิธีดับเครื่องสตาร์ทใหม่ก็จะหาย
    พอหลังเริ่มเป็นบ่อยเดาทางจ้งหวะไม่ถูก แล้วลองเอา vag-com เห็นอาการตัวเลขรอบเครื่องสวิงขึ้นๆลงๆ ด้วย ช่างลองเอา ECU เครื่องยนต์ มือสองใส่ให้ครับลองขับอยู่ สามสี่ วัน หายไม่มีอาการเลย
    เกียร์ปกติครับ

mr.boone

wswB5...ของผม B5 อาการเดียวกับของคุณเป๊ะ  ขับแบบนี้มาปีกว่าแล้ว อยากลองเปลี่ยนกล่องดูเหมือนกัน แต่อู่ประจำเขาไม่มี ครั้นจะสั่งซื้อเลยก็กลัวว่าถ้าเปลี่ยนแล้วยังเหมือนเดิมก็จะเสียเงินเปล่า ถ้ามีให้ลองก่อนก็แจ๋วเลย ผมอยู่ต่างจังหวัดอู่ไม่มีของให้ลองครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวน บอกชื่ออู่ที่ทำให้คุณwswB5จะได้ไหม เผื่อผมมีเวลาจะได้ไปทำบ้าง  ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ช่วยด้วยครับ

passat HI ผมไปเปลี่ยนเกียร์มือสองที่อู่แถวลาดพร้าว (สาเหตูที่เปลี่ยนเพราะล้างวาวล์บอดี้ที่อู่แถวพระราม9(Noar) ทำเกียร์พังแล้วไม่รับผิดชอบเลยบอกถ้าเกียร์กระตุกล้างวาวล์ไม่หายก็พัง แมร่งเชี้ยๆๆๆทุกคนลยอู่นี้ ตอบแบบหน้าตาเฉยไม่รับผิดชอบอะไรเลยด้วย สาดดด)เลยต้องยกลูกใหม่ ใช้ไปไม่กี่วัน เกียร์กระตุกอีกหนักกว่าของเดิมอีก เอาไปเช็คใหม่ใช้ได้วันเดียวเป็นอีก ทนใช้ไปแปบนึงไม่ไหว กลับไปเช็คอีก บอกว่ากล่อง ECU เครื่องพัง บอกเอากล่องมือสองมาลองแล้วหาย เปลี่ยนที่ร้านแพงเวอร์เลยสั่งเอง รอกล่อง ECU จนหมดประกัน พอได้กล่องมาไปเปลี่ยน คิดค่าเปลี่ยนอีก บอกว่าจะต้องอัพโปรแกรมจากโรงงาน เอาเข้าไป โดนไปเกือบสองพัน เอากลับมาเหมือนจะดี ได้แปบเดียวเป็นเหมือนเดิม โทรไปถาม ไหนบอกจะหายกระตุกทำไมเหมือนเดิม บอกว่าจะปรึกษาช่างก่อน รอวันที่2ล่ะ ยังเงียบ  เง้อ เซ็ง :( ยิ่งทำดูยิ่งแย่ ตอนดีรอบเครื่องไม่นิ่งอีก มีใครแนะนำทางออกหน่อย ตอนนี้งบก็เยอะแล้วเริ่มจะสู้ไม่ไหวแล้วยังไม่ท่าทีจะจบด้วย ทำไงดี

คนเล่นคลื่น

• Full Member
    พมเสน่ห์ครับ 0817352471  ลองนำรถของคุณเข้ามาตรวจเช็คดูก่อนครับ อาจจะจะมีอะไรที่ไม่ถูกต้องอยู่ก็ได้ครับ