• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟเตือน gen ที่หน้าปัทมEต่า และกลิ่นยางไหม้ในห้องเครื่อง  (อ่าน 314 ครั้ง)

nutt -

• บุคคลทั่วไป
    เต่าปี 66 ไฟ 12 Volt เครื่อง AS 1600 มีคำถามรบกวนปรึกษาดังนีE
    1. ไฟสีแดง (ไฟเตือน gen) ขึ้นตลอด โดยเฉพาะเวลาเร่งเครื่อง ยิ่งเร่งยิ่งสว่าง (ทีจริงควรจะกลับกันใช่ไหมครับ) ไม่ทราบเป็นเพราะอะไร แบ็ตใหมEเช็คสายพานแล้ว เครื่องก็ไม่ร้อนมาก กำลังไม่ตก
    2. ในห้องเครื่องมีกลิ่นไหม้จางEลักษณะเหมือนยางไหมE เครื่องไม่ผิดปกติ น้ำมันเครื่อง OK เข้าใจว่าเป็นกลิ่นไหม้จาก Firewall (เป็นแผ่นสีดำ standard) ใช่หรือไม่ครับ มีวิธีแก้ไขอย่างไร เพราะเข้ามาในตัวรถด้วย
    ไม่ทราบว่า ความผิดปกติทั้ง 2 ข้อ เกี่ยวข้องกันหรือไมEขอบคุณครับ

[ 10 ส.ค. 2544 , 10:37:27 น

otto63 (อีกแล้ว)

1. ผมงงเหมือนกันครับ
    2. ลองก้มดูที่แครEถ่ายน้ำมันเครื่องหรือบริเวณเสื้อสูบด้านล่างว่ามีคราบน้ำมันเกาะอยู่บริเวณนั้นหรือเปล่านะครับ เพราะผมเป็นอยูEพอเวลาเครื่องร้อนหรือเร่งเครื่องบริเวณนั้นจะร้อนแล้วมีคราบน้ำมันเครื่องเยิ้มอยู่จะทำให้มีกลิ่นไหม้ได้ครับ ลองเช็คตรงนี้ดูก่อน

10 ส.ค. 2544 , 11:28:43 น

เรื่อง ไฟเตือน GEN. แจ้งเตือนนี่ไปตรวจ
    สอบ cutout  ครับ กรณีนี้น่าจะเป็นตัว
    cutout เสีย ถ้าดูแล้วไม่เสียก็เป็นทีE
    ตัวได ครับ  ความผิดปกติทั้งสองข้อไม่น่า
    จะเกี่ยวกันครับ

10 ส.ค. 2544 , 13:11:18 น

จูน

วันนี้เพิ่งไปทำมาอาการตามที่บอกเร่งเครื่องแล้วไฟแดงขึ้น ตอนแรกนึกว่าถ่านไดสEมดหรือสายไฟชารEไม่แน่น ไล่อยู่ครึ่งวัน ที่แท้ตัวคัตเอาทEสื่อมสภาพเปลี่ยนใหมEไฟหยุดขึ้นเลย ตัวใหมE-800บาท มือสอง400บาทเท่านั้นเอง รีบไปเปลื่ยนนะไม่งั้นไฟที่แบตจะไม่เต็มหรือหมดเมื่อไรก้อไดE/font>
    10 ส.ค. 2544 , 17:06:45 น

ไกE

ประเก็นฝาครอบวาวลEม่แน่หรือเปล่า น้ำมันที่ร้อน +แรงดันในห้องเครื่องอาจจะทำให้น้ำมัน รั่วซึมออกมาได้และลงไปที่ท่อไอเสียทำให้เกิดกลิ่นเหน็มไหม้ได้คัรบ.
    10 ส.ค. 2544 , 19:32:00 น

หนุ่ม(หัวแตงโม)

ผมเคยเป็นตอนขับเต่าครับอาการคล้ายๆกันครับเช็คทั้งวันครับสุดท้ายลองเปิดฝาวาวมาดูปรากฎว่าช่างลืมใส่ประเก็นฝาครอบวาว ลองดูนะครับอาจจะเป็นปัญหาเล็กๆก็ได้ครับ
    11 ส.ค. 2544 , 09:31:14 น