• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เจออู่ซ่อมโฟล์กอีกแห่งหนึ่ง จ.บ.พ.  (อ่าน 2080 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    วันนี้ ผมไปเจออู่ซ่อมโฟล์ก ออดี้ และเซียตอีกแห่งหนึ่งครับ เป็นอู่ที่ผมยังไม่เคยได้ยินมาก่อน ช่างชื่อประมุข นัยว่าเปิดบริการมาแล้วเกือบ ๓ ปี (ไม่ทราบมีเพื่อนๆ เคยใช้บริการบ้างหรือเปล่า) เค้าเปิดอู่อยู่ในซอย ๑๐๗ แยก ๘ (น่าจะเป็นซอยเจริญกรุง ๑๐๗ นะเพราะอยู่ถนนเจริญกรุง ใกล้สี่แยกตัดกับถนนพระราม ๓ ถ้าวิ่งมาจากทางเอเซียทีค ซอยนี้จะอยู่ด้านซ้ายมือ เป็นซอยสุดท้ายก่อนจะเลี้ยวซ้ายเข้าถนนพระราม ๓ (คิดว่าเป็นซอยวัดประดู่นะไม่ได้ผ่านแถวนั้นนานแล้ว) ถ้ามาจากสี่แยกไฟแดงตรงถนนตกต้องขับไปเอเซียทีคก่อนแล้วจะเจอปั้มแก๊สทางซ้ายมือบนถนนเจริญกรุง เราต้องเข้าไปกลับรถในปั้มแก๊สเพื่อจะย้อนกลับไปทางขวาและเลี้่ยวเข้าซอย ๑๐๗  เลี้ยวเข้าซอยไปประมาณ ๕๐๐-๖๐๐ เมตร ซอยแยก ๘ อยู่ทางขวา อู่อยู่ใกล้ๆ ทางเข้า เป็นอู่เล็กๆ ช่างประมุททำอยู่คนเดียว มีที่จอดรถในอู่ไม่เกิน ๒ คัน เค้าบอกว่าให้โทรเข้าไปก่อน โทร. ๐๘๖-๘๘๓ ๓๗๗๔. ๐๘๙-๔๙๙ ๑๖๑๑ ช่างประมุขอัธยาศัยดีครับ นัยว่าเคยเป็นช่างของดีลเล่อร์โฟล์กมาก่อน ออกมาทำเองแบบเงียบๆ อย่างน้อยก็เก็บไว้เป็นข้อมูลนะครับเผื่อฉุกเฉินแถวๆ นั้น

omaio

• Newbie
    • *
    Re: เจออู่ซ่อมโฟล์กอีกแห่งหนึ่ง จ.บ.พ.
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 10:49:35 am »
    ขอบคุณครับ อยู่แถวๆนั้นพอดี เผื่อฉุกเฉินๆ  ;D

Golf 3 Van

• Full Member
    Re: เจออู่ซ่อมโฟล์กอีกแห่งหนึ่ง จ.บ.พ.
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2015, 12:18:25 pm »
    เก็บข้อมูลเข้าแฟ้ม...อิอิ ;D

ขอบคุณมากครับ..

สน คลองสี่

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2015, 08:52:35 pm »
    ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆ :)
    สน คลองสี่

neovictory

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 09:51:58 am »
    ใกล้บ้านเลยครับ คุณหะหมู พอรู้ฝีมืองานซ่อมไหมครับ

หะมู

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2015, 07:08:01 pm »
    เรียนคุณ neovictory ผมตอบไม่ได้จริงๆ ครับ ผมเองไม่เคยทราบมาก่อนเลยว่าตรงนี้มีอู่ซ่อมโฟล์ก (ทราบแต่อู่คุณต้อที่อยู่เลยไปตรงข้างธ.ไทยพาณิชย์) พอดีติดต่อกับสมเกียรติแห่ง VW108 เค้าบอกข้อมูลมา ผมก็อดคันไม่ได้เลยไปหาข้อมูลมา จากการพูดคุยกับช่างประมุข เค้าเป็นคนมีอัธยาศัยดีครับ ทำอยู่คนเดียวยกเว้นงานที่ใหญ่ๆ เค้าก็จะเรียกพรรคพวกเค้ามาช่วย เท่าที่เห็นมีออดี้จอดอยู่ ๒ คัน มีพาสสาทอีกคันนึง เค้าก็ออกตัวว่าถ้ายังไงขอให้โทรเข้าไปหาเค้าก่อน เพราะบางทีอาจไม่มีที่จดอด (แต่อู่เค้าอยู่ในซอยที่ไม่พลุกพล่านเท่าไรนะ) หรือบางทีเค้าอาจจะต้องออกไปข้างนอกจะได้ไม่เสียความรู้สึก เค้าเคยเป็นช่างเก่าจากดีลเล่อร์โฟล์ก เผอิญไม่ได้ถามชื่อมา แต่ก็เคยไปอบรมเรื่องซ่อมกับยนต์กิจ และเคยทำรถตระกูลนี้ให้เต้นท์รถแถวกาญจนาภิเษกอยู่ปีกว่า จนออกมาเปิดอู่เอง เป็นคนพื้นเพอัมพวานี่เอง (หล่อเข้มหนวดเคราครึ้มจนผมนึกว่าเป็นหนุ่มใต้ แถมชอบเลี้ยงนกหัวจุก และแมว ผมคิดว่าเค้าคงมีฝีมือพอควรครับ นึกดูเปิดอู่ซะอยู่ในซอย ไม่มีป้าย รับรถได้ไม่เกิน ๓ คัน (เนื่องจากความคับแคบของอู่) เค้าเปิดบริการมาเกือบ ๓ ปีแล้วคงต้องมีลูกค้าที่รู้จักเค้าเท่านั้น ขนาดผมเอาอู่เค้ามาแจ้งนึกว่าจะมีเพื่อนๆ ในนี้รู้จักก็ยังไม่มีใครบอกว่ารู้จักเลย  ถ้าคุณอยู่ใกล้แถวนั้นคงต้องลองแวะเข้าไปใช้บริการเค้าดูเองล่ะครับ ถ่ายน้ำมันเครื่องเมื่อถึงกำหนดก็ได้ จะได้ดูงานเค้าด้วย แล้วอย่าลืมมาคุยให้สมาชิกฟังด้วยล่ะ

neovictory

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 10, 2015, 09:23:12 am »
    ได้เลยครับ ผมอยู่แถว พระประแดง ข้ามฝั่งไปตรงนั้นสะดวกอยู่ครับ ปกติ เด๋วนี้จะซ่อมโฟล์คที
    ก็ต้องไปแถวย่าน รามอินทรา พหลโยธิน เกษตรนวมินทร์ หรือ ไม่ก็ข้ามไป เพชรเกษม เลย
    หรือ โซนๆ บางกะปิ ลำสาลี ฝั่งบ้านผมนี่ หาไม่ได้เลย อยากเอารถไปทำใกล้ๆ เวลาไปรับรถ
    จะได้สะดวกหน่อย เวลาทิ้งรถไว้ซ่อมหลายวัน เวลานั่งรถไปรับ ผมนี่เหนื่อยเลย

omaio

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 12, 2015, 08:20:46 pm »
    ผมไปใช้บริการมาแล้วครับวันนี้ ทางเข้าอู่แคบนิดนึง และสูงมากสำหรับรถผม (รถผมลิ้นหน้าสูงจากพื้น 1นิ้ว คือเตี้ยเองครับ อู่ไม่ผิด)
    ไปเปลี่ยนผ้าเบรคมาครับ ราคาเป็นกันเอง คือ ราคาทั่วไปไม่+อะไร มากมาย
    ช่างมีคนเดียวทำเร็วใช้ได้ แต่ต้องนัดล่วงหน้าก่อนเข้าครับ เพราะมีรถเข้ามาเรื่อยๆ
    พูดจาดี ฝีมือดี วางเครื่องได้ ทำทุกอย่างได้หมด
    สรุป คือ ดีครับ ชอบเลย ประจำที่นี่แน่นอน
    อย่าลืมนะครับ ก่อนไปโทรนัดแกก่อนครับ

หะมู

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2015, 03:53:05 am »
    ขอบคุณคุณ omaio ที่ได้กรุณาแจ้งข้อมูล ดีใจที่ผมคิดไม่ผิดในอัธยาศัยของช่างประมุข ดีแล้วครับจะได้เป็นแนวทางให้เพื่อนๆ รับทราบ รถไฮโซอย่างพวกเราต้องหาช่างที่ช่วยดูแลได้อย่างถูกต้อง ฮิ ฮิ