• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: T4 หาซื้อคอล์ยจุดระเบิด telefungen ได้ที่ไหนครับ  (อ่าน 1871 ครั้ง)

wat3899

• Jr. Member
    • **
    ของเดิมตัวโมดูลที่ิอยู่ข้างในคอล์ยเสีย ตอนนี้ใช้ของ เวนโต้อยู่ แต่วิ่งไม่ออก กินแก๊ส+น้ำมัน มากกว่าเดิม รบกวนขอคำแนะนำ และชี้แหล่งจำหน่ายให้หน่อยครับ ยินดีรับทั้งใหม่+มือสองครับ

vit314

• Full Member
    Re: T4 หาซื้อคอล์ยจุดระเบิด telefungen ได้ที่ไหนครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 07:44:09 am »
    มีครับ..0846681870

หะมู

• Hero Member
    Re: T4 หาซื้อคอล์ยจุดระเบิด telefungen ได้ที่ไหนครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:44:39 pm »
    ผมรอฟังอยู่ว่าจะมีคอล์ยรุ่นนี้หรือไม่ เพราะไม่ทราบเลยว่ามีคอล์ยยี่ห้อ Telefungen ใช้ในรถโฟล์กด้วย เมื่อก่อนตอนใช้รถใหม่ๆ นึกว่ามีแต่ผลิตภัณฑ์ไฟฟ้า Bosch เท่านั้น ที่ไหนได้ มี Temic, Sagem, Beru แล้วก้อเพิ่งมาได้ยินชื่อ Telefugen นี่อีก (ชื่อคล้ายวิทยุเยอรมันสมัยพ่อผมเลย แต่น่าจะสะกดไม่เหมือนกัน) 
    - ไม่ทราบว่าจะมีรุ่นที่ใช้กับ Golf Mk3 หรือเปล่าครับ
    - รบกวนคุณ vit314 ถ้ามีรูป ลองโพสให้ดูหน่อยนะครับ หน้าตาเป็นเช่นไร ขอบคุณครับ

ช่างเหอะ

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 07:19:15 am »
    ผมรอฟังอยู่ว่าจะมีคอล์ยรุ่นนี้หรือไม่ เพราะไม่ทราบเลยว่ามีคอล์ยยี่ห้อ Telefungen ใช้ในรถโฟล์กด้วย เมื่อก่อนตอนใช้รถใหม่ๆ นึกว่ามีแต่ผลิตภัณฑ์ไฟฟ้า Bosch เท่านั้น ที่ไหนได้ มี Temic, Sagem, Beru แล้วก้อเพิ่งมาได้ยินชื่อ Telefugen นี่อีก (ชื่อคล้ายวิทยุเยอรมันสมัยพ่อผมเลย แต่น่าจะสะกดไม่เหมือนกัน) 
    - ไม่ทราบว่าจะมีรุ่นที่ใช้กับ Golf Mk3 หรือเปล่าครับ
    - รบกวนคุณ vit314 ถ้ามีรูป ลองโพสให้ดูหน่อยนะครับ หน้าตาเป็นเช่นไร ขอบคุณครับ

คอล์ยติดรถ VW Golf 3/Vento T4 รุ่นแรกๆจะเป็น Telefunken ครับ
    ต่อมาก็เป็นยี่ห้ออื่นแต่ตัวอิเล็คทรอนิคส์ยังเป็น Telefunken อยู่ในระยะแรก
    รูปร่างหน้าตาก็เหมือนกับยี่ห้ออื่นๆ เลียนแบบต่อๆกันมา ไม่งั้นก็ดูเป็นของปลอมสิ  ;)

เป็นยี่ห้อเดียวกันและบริษัทเดิมที่ผลิตวิทยุหลอดในสมัยก่อนนั่นแหละ
    พวกยุโรปเขารักษาสมบัติต้นตระกูลกันสุดชีวิต เพราะรู้จักกตัญญู
    ไม่เหมือนอเมริกันที่ขายบริษัทของตระกูลเพื่อความร่ำรวยส่วนตน
    คนไทยที่เลียนแบบต้องระเห็ดไปเร่ร่อนอยู่ต่างประเทศยังหาทางกลับบ้านไม่ได้  ;D

เปลี่ยนเป็นคอล์ยญี่ปุ่น ดีกว่า ไฟแรงกว่า ทนกว่ากันเยอะ

Reaungyut

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2012, 08:47:47 am »
     คอยล์Telefunkenติดตั้งมากับAudi A80รหัสเครื่องABK ช่วงหลังไม่มีการติดตั้งมากับรถรุ่นใหม่น่าจะเป็นเพราะราคาต้นทุนสูงกว่ายี่ห้ออื่น เวลาประมูลเป็นOEM Partแล้วสู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้

หะมู

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 01:37:07 am »
    นั่นไง ความรู้ล้วนๆ เลย ขอบคุณมากเลยครับ (หวังว่าเผลอๆ คงไม่มีคอลย์ยี่ห้อ Blaupunkt โผล่เข้ามาในทำเนียบอีกนะครับ) ต่อไปเกิดไปเจอคอล์ย Telefunken ที่ไหนจะได้ไม่ปล่อยไก่ว่าเป็นของปลอมครับ 

dorn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2012, 07:30:53 am »
    เรียนผู้รู้
       คอยส์t4 gl กับ t4vr6 เหมือนกันไหมครับ , ราคามือสองเท่าไร (จะได้สำรองไว้ก่อน-หยอดกระปุก)
    คอยอยู่นะ