• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: B4กระตุกๆ ทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน  (อ่าน 1664 ครั้ง)

สน คลองสี่

• Full Member
    B4กระตุกๆ ทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน
    « เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 11:28:29 am »
    งานเข้าครับ จังหวะดีมากเลยมาพังตอนช่วงจ่ายค่าเทอมสนน้อย2คน แล้วพอดี จุกครับจุก อาการตามนี้ครับ 
    1.วิ่งไฟหม้อน้ำ กระพริบ (แก้ไขเติมน้ำเรียบร้อยเมื่อเครื่องเย็น นอนรอ1ตื่น 4ทุ่มถึงตี1 แถววังน้อย) ไปได้ต่อเป็นปกติ
    2.สามวันให้หลังเริ่มวิ่งสะดุดเหมือนไม่เต็มสูบ (ออกตัวไม่มีแรง (นม.หรือNGV) วิ่งเร็วๆถึงใช้ NGV ได้)
      2.1 เช็คสายหัวเทียนค่าความต้านทาน ประมาณ 6kOhm (ประมาณเท่ากันทุกสาย)
      2.2 ลองไฟคอล์ย (พุ่งดี)
      2.3 เปลี่ยนหัวเทียน (อาการเหมือนเดิม)
      2.4 สังเกตุสูบ 3 หัวเทียนมีคราบน้ำมันเยิ้ม (ลองสลับสายหัวเทียนและหัวเทียนอื่นมาลองแล้วเหมือนเดิม)
      2.5 VAG เจอเซ็นเซอร์ ปีกผีเสื้อ(รีเซ็ทแล้วล้างเหมือนเดิม)
      2.6 ใช้น้ำมันกลิ่นเบนซินแรงมาก เหมือนไม่ไหม้ กลิ่นแปลๆกด้วย
      2.7 ท่อไอเสียร้อนมาก ขนาดมีเศษกระดาษตกลงในช่องคันเกียร์ ควันขึ้นเลย(จอดด่วนถอดแบตด้วย)
     3. หมดมุขแล้วครับ รบกวนขอคำชี้แนะครับว่าจะมีกรณีไหนอีกบ้างที่จะพอใช้พาราเซตามอลได้(แก้ไขเบื้องต้น) ก่อนส่งหมอใหญ่(อู่โฟล์ค)เฉพาะทางครับ 
    4. จอดสนิทแล้วครับตอนนี้B4 อาศัยพีวิน พี่เมล์ และพี่ตู้ ในการเดินทาง 
    5. ขอบคุณล่วงหน้าทุกคำแนะนำและความเห็นครับ
    หมายเหตุ แฮ่ะๆพอดีโทรศัพท์พังเบอร์หายหมด เลยไม่ได้โทรรบกวนพี่ๆช่างๆที่เมมเบอร์ไว้ 
    สน คลองสี่

แว๊บมา

• บุคคลทั่วไป
    Re: B4กระตุกๆ ทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 12:02:29 am »
    สตาร์ทเครื่องถอดปลั๊กหัวเทียนไล่ดูทีละปลั๊กว่าเกิดจากสูบไหน หรือสังเกตุจากหัวเทียนว่าสูบไหนแตกต่างจากเพื่อน(พูดถึงกรณีเดินไม่ครบสูบ)

เณร

Re: B4กระตุกๆ ทั้งแก๊สทั้งน้ำมัน
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2012, 02:04:48 am »
       อาการคล้ายวาล์วไอเสียยันครับ          ถ้าในกรณีช่วงที่เราใช้น้ำมันและน้ำมันในถัง
     หมดอายุ( น้ำมันบูด )  มันจะเกิดวานิช    ในน้ำมันพอเกิดการเผาไหม้จะเกิดคราบที่
     ก้านวาล์ว     ก้านวาล์วจะเกิดอาการขึ้นลงไม่เร็วพอ     เจ้าลูกกระวาล์วมันจะปรับตัว
             ไปเสริมช่องว่างนั้นทำให้เกิดอาการวาล์วยัน     หรือวาล์วรั่ว      และถ้าเป็น
     ตามนี้จริงเรายังใช้รถอยู่                 มันจะเกิดอาการวาล์วเหว่งหรือรั่วแบบถาวรครับ
            ทดลองฉีดวัดซีนก่อนดีไหม       อาจช่วยได้........
       หาน้ำมัน 2T  สักลิตร       หาขวดแบบใช้หยอดน้ำมันเครื่องสักขวด    เดินเบาด้วยน้ำมัน
     ปล่อยเดินเบาพอเครื่องเริ่มร้อนเอาน้ำมัน 2T  ฉีดเข้าไปในลิ้นผีเสื้อ     ฉีดไปเรื่อยๆ 
            ถ้าเครื่องเดินสดุดมากก็จับเร่งเครื่องเบาๆสั้นๆ       ทำไปจนเครื่องเดินดีขึ้น   แต่ตอนทำ
     ต้องไม่ควรอยู่ในแหล่งชุมชนนะครับ    เดี๋ยวชาวบ้านตกใจนึกว่าไฟไหม้       อาการนี้เคย
            เจอกับก๊อฟ3   อยู่คันหนึ่งครับ      เครื่องสั่นมากความเร็วตกวิ่งได้แค่80   ท่อไอเสีย
      ตอนกลางคืนแดงจนจะกลายเป็นสีชมภู        หลังจากทำตามที่บอก     จะปีแล้วไม่กลับมา
            เป็นอาการเดิมอีกเลย       ทดลองดูนะครับ...........

สน คลองสี่

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 05:07:33 pm »
    ขอบคุณครับพี่เณร,พี่แว๊บมา เป็นที่สูบ 3,4 ครับ(เช็คตาม) ตอบไว้เป็นข้อมูลครับ ฉีดวัคชีนแล้วดีขึ้นครับแต่ยังไม่ปกติ น่าจะวาล์วยันตามพี่เณรว่าไว้ ตอนนี้ต้องเช็คราคาฝาหรือเครื่อง เพื่อขออนุมัติงบซ่อมฉุกเฉินโดยวิธีพิเศษจากผบ.ทบ.(ผู้บัญชาการที่บ้าน)อยู่ครับ ข้อมูลใช้รถติด NGVมาประมาณ 220000 กม.(ไม่รวมก่อนนั้น) มือ 4 ครับ
    สน คลองสี่

เณร

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2012, 11:10:30 pm »
               ถ้าทำแล้วดีขึ้น         ถ้าพอใช้รถได้ให้กรอกไปทุกวันครับ    วันละสัก2ฝา
       ทำจนมันเกิดเขม่าไปรองบ่ากับวาล์ว        อาการมันจะดีขึ้นเองครับ     คันทีบอกใช้
       วิธีตามนี้ประมาณ 2 สัปดาห์ถึงจะปกติครับ       ปกติรถโฟล์คยิ่งเครื่องรุ่นนี้ด้วย
        ระยะสามสี่แสนโล       ถ้าทุกอย่างทำมาแบบถูกต้อง     มันเป็นระยะทางแค่
        เริ่มมาทางกลางๆทางเท่านั้นเองครับ...............

สน คลองสี่

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 08:53:37 am »
    จะเริ่มทดลองและเก็บผล แลัวจะมาอัพอีกครั้งครับ  ขอบคุณครับ :)
    สน คลองสี่