• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: 91 งดขาย1มค 56  (อ่าน 9490 ครั้ง)

B4

• บุคคลทั่วไป
    Re: 91 งดขาย1มค 56
    « ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:44:30 am »
    ผมใช้ Passat ปี 97 ก็ B4 น่ะครับ ใช้โซฮอล 91 สลับกับ โซฮอล 95 ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ รถที่ใหม่กว่า B4 ก็น่าจะใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

localgame

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 12:21:00 pm »
    ผมว่ารถที่จะมีปัญหามากส่วนใหญ่ไม่ใช่รถพวกที่ใช้หัวฉีดหรอกครับ คงเป็นพวกรถที่ยังใช้คาบูเรเตอร์มากกว่าที่จะมีปัญหา พวกรถเต่า แตงโม หน้าวี นี่ต้องหา95เติมอย่างเดียวเลย

วีระ

• Full Member
    « ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:12:38 pm »
    ตามอ่านมานาน ขอสรุปสักหน่อย (ไม่รู้ว่าควรสรุปได้หรือยัง..อิอิ)

0 จากคู่มือ CARAVELLE VR6 ระบุให้ใช้น้ำมัน 95 unlead และอนุโลมให้ใช้น้ำมัน 91 unlead ได้ โดยไม่ต้องปรับแต่งเครื่องยนต์ โดยบอกว่า พลังจะลดลงนิดหน่อย (slightly loss of power) ไม่ได้เอ่ยถึง Gasohol
    0 คนที่หันไปหา Gasohol น่าจะแบ่งเป็น 2 พวกคือ จอดมากกว่าวิ่งหรือไม่ได้ขับทุกวัน กับพวก วิ่งมากกว่าจอดหรือขับทุกวัน ซึ่งเกิดปัญหาไม่เท่ากัน เช่น การกัดชิ้นส่วนยาง , การแยกตัวของแอลกอฮอลล์เมื่ออุณหภูมิสูง หรือบางคนไม่เกิดปัญหาเลย จึงยังถกเถียงกันว่า Gasohol เป็นจำเลยตัวจริงหรือไม่ ?
    0 เมื่อระบบแก๊สรถยนต์เริ่มนิ่ง คนหันมาติดแก๊สเพิ่มขึ้น แต่ยังคงต้องมีน้ำมันสำรองไว้ในถัง / คนที่เชื่อใจ Gasohol ก็จะเติม Gasohol ในถัง-และอาจเริ่มเจอปัญหา / คนที่ไม่เชื่อ Gasohol ก็จะเติมเบนซินอย่างเดียว เป็นน้ำมันสำรองเมื่อแก๊สหมด

ผมว่าผมจะลองสรุปดังนี้นะครับ
    1 คนที่ใช้น้ำมันอย่างเดียว (ไม่ติดแก๊ส) น่าจะใช้ Gasohol ได้โดยไม่เกิดความเสียหาย ยิ่งถ้าใช้รถทุกวัน น่าจะไม่ต่างจากเบนซิน
    2 คนที่ติดแก๊ส ควรต้องเติมเบนซินเป็นน้ำมันสำรอง (ไม่ว่า 95 หรือ 91)

ใครมีความเห็นมุมอื่น ลองว่ากันมาดูครับ..

ว่าแต่ว่า.. รัฐจะงดขายเบนซิน 91 นั้น  หมายถึง ปตท.เจ้าเดียวหรือเปล่า ตอนเลิกขาย 95 ก็เห็น Caltex ขายกันอยู่โครมๆ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 12, 2012, 10:14:22 pm โดย วีระ »

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 10:23:38 pm »
    ว่าจะคอยอ่านอยู่เฉยๆ แล้ว พอดีคุณ localgame พาดพิงถึงรถเต่า แตงโม (หน้าวีไม่ทราบ เพราะไม่มีใช้) ต้องหา ๙๕ เติมอย่างเดียวเลย เลยอดแย้งไม่ได้ครับ ขออภัย  เมื่อก่อนขับเต่า ขับตู้แตงโม พอน้ำมันเริ่มขึ้นราคา ด้วยสถานะทางการเงินที่ไม่แข็งแรงทำให้ต้องเริ่มหาทางประหยัด แต่รถกินเท่าเดิม เลยหันมาลองใช้แก๊สโซฮอล เริ่มจากแก๊สโซฮอล ๙๕ พอเค้าขยับขึ้น ผมก็หนีไปแก๊สโซฮอล ๙๑ ผลสุดท้ายมาจบที่ แก๊สโซฮอล อี ๒๐ ที่จริงเคยลอง อี ๘๕ ด้วยซ้ำไปแต่รู้สึกรถมันไม่วิ่ง ทีแรกก็กลัวๆ กล้าๆ แต่ความจำเป็นบังคับลองเติมสักสองร้อยบาท วิ่งๆ ดูก็ไม่เห็นมีอาการอะไร ไฟก็ไม่ต้องตั้งใหม่ ค่อยๆ เพิ่มจำนวนจนในที่สุดผมเติมเต็มถังตลอด ผมคิด(เอาเอง)ว่ารถโฟล์กในบราซิลเค้าก็ใช้น้ำมันแบบแก๊สโซฮอล เค้าน่าจะผสมมากกว่าบ้านเราอีกด้วยซ้ำ ทำไมเค้ายังวิ่งกันได้ ช่างประจำก็เคยห้ามแต่ผมรั้นใช้ เค้าว่าแก๊สโซฮอลมันกัดพวกซีล พวกท่อยางต่างๆ พังไว ผมมานึกดูรถโฟล์กรุ่นเก่า ไม่ค่อยมีพวกซีลหรือท่อยางที่เกี่ยวข้องกับน้ำมันเบ็นซินเท่าไหร่ เอาว่ะพังเป็นพัง ไม่พังวันนี้ก็พังวันหน้า ยังไงเราก็ยังต้องพึ่งรถอยู่ดี ตั้งแต่มีแก๊สโซฮอลผลิดออกมาใหม่ๆ ไม่นาน ผมก็ใช้มาตลอด (ไม่รู้กี่ปีแล้ว) ผมยังไม่เคยเจอปัญญาต้องเปลี่ยนอะไรเลย อ้อ ขอโทษครับ มีหนนึงรถเต่าจอดไว้นานเพราะมัวหลงเสน่ห์เจ้ากอล์ฟแวเรี้ยน มีอยู่วันนึงไปสตาร์ทรถเต่าปรากฏว่ากระเปาะไส้กรองเบ็นซินก่อนเข้าคาร์บิวฯ รั่ว คืออาจจะเป็นเพราะผมใช้ของเทียมแบบถูก ตัวเรือนไม่ทน มันร้าว น้ำมันพุ่งเต็มห้อง ดีที่ไม่มีไฟลุกเพราะได้กลิ่น เปิดดูซะก่อน นอกนั้นยังไม่มีปัญหาอะไรเลย แล้วอยากบอกต่ออีกว่าแม้กระทั่งเจ้าแวเรี้ยนท์คันใหม่นี่ ผมก็จับเปิดซิงด้วย อี ๒๐ ตั้งแต่แรกๆ แล้ว หุ หุ ตั้งแต่ระยะเวลาที่ใช้รถมายังไม่ครบปีดี ขนาดช่างพงษ์ขอร้องไว้ตอนปลุกขึ้นจากน้ำใหม่ๆ ให้เติม ๙๕ ไปก่อน ผมก็ทนรั้นไม่ได้ แต่ผมก็คอยสังเกตดูนะครับ ยังไม่มีสัญญานว่าส่วนไหนที่เกี่ยวข้องกับระบบเชื้อเพลิงจะเปื่อยเลย อันนี้เป็นวิจารณญานส่วนตัวนะครับ ไม่แนะนำให้ทำตาม (แต่กำลังจะได้สาวกลองยารายนึงแล้ว) เดี๋ยวเกิดมีปัญหากับรถท่านแล้วจะบอกว่า เป็นเพราะผมยุ

vw vento 16 วาวล์

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 01:49:25 am »
    รถออกจากศูนย์ เค้ากำหนดใว้ว่า ให้ใช้ค่าอ๊อกเทน 95 หรือ 91 ทุกวันนี้แทบไม่ต้องพูดถึง 95 หรือ 91 แท้ๆ  นโยบายของรัฐบวม คือ ต้องการช่วยเหลือเกษตกร ให้มีอาชีพทำกิน ในการปลูกปามล์น้ำมัน เพื่อขาย แล้วมาสกัด เป็นเอทานอล แล้วลองเติม ผสม ลงไปในเบนซิล ในปริมานที่กำหนด     ก่อนหน้านั้นคนไทยตื่นกลัวกับ สารตะกั่ว และอื่นๆในเบนซิล จนต้องออกโฆษนา ด้วยเงิน ภาษีของเรา ว่าไอ้ตัวตะกั่วนี้ ถ้ามันไม่มาเกาะรถเรา กำจัดมันใด้ อากาศคงจะดีขึ้น แต่รถเราก็ยังแรงเหมือนเดิม และไม่แตกต่างจากน้ำมันที่มีสารตะกั่วผสมอยู่เลย  กว่าคนไทยจะชื่อ และลืมไอ้สารตัวนี้  เล่นเอานาน ถลุงงบไปมหาศาล   จนมาถึงน้ำมันหน้าใหม่  ที่เรียกว่าแก๊สโซฮอล พอออกตลาดก็เกิดเรื่อง  ด้วยความไม่ประสีประสา ในการประชาสัมพันธ์  ของรัฐบวม  เล่นบอกว่า น้ำมันใหม่นี้ใช้ใด้กับรถปี 1995 ขึ้นไป เล่นเอาวุ่นทั้งประเทศ  เคยฟังรายการรถยนต์ของ คุณ. วรพงษ์  สิงเขียวพงษ์ คลื่น 90 ทรูร์วิชั่น ช่วงบ่าย 1 -บ่าย3 เมื่อก่อน  เขาเคยบอกว่า รัฐบวม ประชาสัมพันธ์ ผิดตั้งแต่ต้น  ถึงขนาดถามคนฟังกลับว่า ใช้แล้วแตกต่างมั้ย เป็นไงบ้าง  ทีนี้เขาเลยบอกว่าลองคิดเล่นๆถ้าเขาแอบผสม แล้วเอามาขายให้ท่านเติม ก่อนออกโฆษนาล่ะ ท่านจะรู้มั้ยว่าเขาเอาอะไรเติมลงในรถของท่าน ปตท.เองมันก็ยังไม่แน่ใจหรอกในสูตรของน้ำมันสูตรนี้   งั้นลองแอบผสมมาขายก่อนๆบอกประชาชนดูดิ๊  เป็นไงหว่า  อ้าวไม่พังนี่หว่า ขายแม่งเลย    เอาอีกนีดส์ เคยคุยกับช่างแต่งมอเตอร์ไซค์ เขาว่า ใช้แล้วมันก็ไม่ใด้พังทันที ทันใดหรอก  มันจะค่อยๆพัง ประมานว่าค่อยๆซึมและพังลงไป ก็เอ่อเสียวเหมือนกัน แต่ก็นะ พอ95 แพงเกินและไม่อยากจะอุดหนุนส่วนต่าง7บาทกว่า และหายาก ผมก็เติม แก๊สโซฮอลมาคงเกิน10ปีแล้ว เวฟรุ่นแรก มันก็ไม่เห็นมันจะท่อรั่ว เครื่องพังเลย แต่คิดกลับกัน มันคงขึ้นอยู่กับอายุการใช้งานของมัน แต่ฟีโน่ ใหม่กว่า เล่นเอาก้นถังเป็นเมือก เหมือนมีน้ำอยู่ก้นถังเลย  ก็เลยหาข้อสรุปให้กับตัวเองไม่ใด้ว่าเป็นที่ปั้มน้ำมัน หรือตัวน้ำมันกันแน่   พูดถึงเวนโต้บ้าง ตอนใด้รถมาอยู่ด้วยใหม่ๆ ก็เติม95 แท้ๆ พอเริ่มเติมแก๊สโซฮอล ก็ต้องบอกลาป้มติ๊ก ไป1 ตัว ตอนนี้ก็เกือบ9ปีแล้ว กับปั้มติ๊กตัวปัจจุบัน  เคยมีเสียงชวนเสียวอยู่หนึ่งครั้ง แล้วหายไป โทรหาช่างๆบอกว่ามันอาจจะกำลังบอกว่า ใกล้แล้วนะเตรียมตังค์ใว้ ตรูจะกลับใหนดี เยอรมัน หรือ จีนแดงดี  เอาเถอะแล้วแต่สะดวก  ใครชอบแบบใหน เติมไรตามบาย  ในเมื่อเราค้านเขาไม่ใด้ ว่าเฮ้ยทำแล้วขายต่อนะ91-95แท้ๆเนี่ย  >:( แต่สำหรับผมๆใด้ข้อสรุปนี้แล้วหร่ะ เติมมันต่อไป ทั้งมอไซค์  และรถยนต์   :)

ดำ b.4

• **
    « ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 08:38:48 pm »
     8)  แก็สโซฮอล์  91  ทดแทนกันได้  ผมเติมมา  3 - 4 ปีแล้ว
            ถ้าอะไรจะเสีย ต้องซ่อม  ผมว่าก็คุ้มนะ

วีระ

• Full Member
    « ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 03:11:16 pm »
    เดี๋ยวถังหน้า  จะลอง โซฮอล ซะหน่อย
    ตัดสินใจเอง..โดยไม่มีใครยุ 5 5

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 17, 2012, 10:52:46 pm »
    หายไปนาน.....เลยมาทักหน่อย

สบายดีทุกท่านนะครับ

jui

• **
    « ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2012, 09:13:53 am »
    ตามอ่านมานาน ขอสรุปสักหน่อย (ไม่รู้ว่าควรสรุปได้หรือยัง..อิอิ)

ผมว่าผมจะลองสรุปดังนี้นะครับ
    1 คนที่ใช้น้ำมันอย่างเดียว (ไม่ติดแก๊ส) น่าจะใช้ Gasohol ได้โดยไม่เกิดความเสียหาย ยิ่งถ้าใช้รถทุกวัน น่าจะไม่ต่างจากเบนซิน
    2 คนที่ติดแก๊ส ควรต้องเติมเบนซินเป็นน้ำมันสำรอง (ไม่ว่า 95 หรือ 91)

ใครมีความเห็นมุมอื่น ลองว่ากันมาดูครับ..

ว่าแต่ว่า.. รัฐจะงดขายเบนซิน 91 นั้น  หมายถึง ปตท.เจ้าเดียวหรือเปล่า ตอนเลิกขาย 95 ก็เห็น Caltex ขายกันอยู่โครมๆ

เห็นด้วยเลยครับผม   ผมเป็นแบบข้อ 2 รถติดแก๊สนะครับ
    และแอบหวังว่า คาลเท๊กส์  (และเชลล์ บางที่) จะยังแอบมี  91 หรือ 95 ขายอยู่  ทั้งภูเก็ตมีปั๊มเดียวก็ดีใจละ วิ่ง
    มาเติมไว้สตาร์ทได้

WhitePassat

• **
    « ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 07:18:58 pm »
    น่าจะมีข่าวดีออกมาเร็วๆนี้ได้ยินมาว่านายกจะเลื่อนออกไปอีกสามเดือน พอหายใจได้อีกหน่อยสำหรับคนไม่ใช้โซฮอลล์ ข่าววันนี้ครับ

localgame

• **
    « ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 10:05:47 pm »
    สำหรับคนที่ใช้แก๊สทุกวัน วันเสาร์อาทิตย์รถไม่ค่อยติดเปลี่ยนใช้น้ำมันบ้างนะครับ เพื่อความคงทนของเครื่องยนตร์ และ กันน้ำมันบูด ;)

boy@t4

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 08:41:45 pm »
     :(วันนี้เข้าไปเติมน้ำมันที่เอสโซ่ตรงแถววัดศรีบุญเรืองใกล้ๆamway เด็กปั้มบอกว่าไม่มี91แล้วแถวนี้งดขายเร็วกว่ากำหนด  แล้วพี่ๆใช้อะไรแทน91กันครับท่าน โปรดชี้แนะด้วยครับ  ได้โปรดครับ

หนุ่มเชียงราย

• **
    « ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2012, 09:07:02 pm »
    รถโฟล์คผมปี 97เปลี่ยนปั๊มติกยางกันกระเทือนที่เสื้อปั๊มติกเปื่อยติดมือ ท่อน้ำมันเข้าหัวฉีดแตกลายงาต้องเปลี่ยนท่อยางเป็นรุ่นใหม่
    ตอนนี้ อีกคันปี95 ใช้น้ำมันไม่ได้แล้วเดิมก็สลับกันใช้อัตโนมัตทุกวัน แต่ตอนนี้ใช้ไม่ได้เลย ยังไม่มีเวลาดูน่าจะเป็นปั๊มติกเพราะบิดกุญแจแล้วไม่มีเสียงดังอืดๆๆ
    ใจก็อยากใช้เพราะเป็นพลังงานทางเลือกและประหยัดกว่า
    อีกเรื่องหนึ่งไม่ใช่โฟล์คแต่เป็นยี่ห้อ Makita มันคือเครื่องตัดหญ้าแบบสะพายเครื่องสี่จังหวะเหมือนรถยนต์ทั่วไปนี่แหละ ซื้อน้ำมันใส่แกลลอนมาตัดหญ้าที่บ้านแล้วเหลือไว้ตัดครั้งต่อไปไม่ได้เครื่องไม่มีแรง หรือสตาร์ทติดแล้วดับเร่งแล้วฝ่อฟอดดับไปเลยทุกครั้ง เปลี่ยนหัวเทียนน้ำมันเครื่องแล้ว ก็ไม่สำเร็จ ในที่สุดให้ไปซื้อน้ำมันมาใหม่เทน้ำมันเก่าออก(เทไม่ยากหงายท้องเครื่องขึ้นออกทางฝาเติม) แล้วก็ใช้ได้ปรกติเครื่องดีไม่เป็นอะไร เป็นอย่างนี้สามครั้งแล้วในช่วงสามเดือนที่ผ่านมา
    ตอนหลังถ้าน้ำมันตัดหญ้าเหลือผมเติมมอเตอร์ไซค์ให้คนงานใช้หมดห้ามเก็บไว้ใช้ครั้งต่อไปครับ คนงานคนสวนผมก็ยืนยันได้และนำไปบอกเพื่อนๆเช่นกัน
    ฉะนั้นถ้าอุปกรณ์เครื่องใครใช้ได้ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรยางต่างๆ แต่จากข้อเท็จจริงของเครื่องMakita บอกให้รู่ว่าไม่ควรแช่แกสโซฮอลในถังนานเกินไป เติมแต่พอใช้ไม่นานครับ

วัชร

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 02:54:58 pm »
    ผมเองใช้น้ำมันแก๊สโซฮอลล์ ตอนเริ่มแรก ผลตามมาหลังจากนั้นประมาณสองปี ท่อทางน้ำมันเปื่อยยุ่ย วาล์วคุมแรงดันน้ำมัน(เร็คกูเรเตอร์) เปื่อยรั่ว ปั๊มติ๊กเสียเร็วกว่าเดิมมาก(เดิมใช้งานได้เกือบสิบสองปี ตอนนี้เหลือแค่สามปีเป็นอย่างมาก) หากอะไหล่เหล่านี้ยังมีขาย ก็ไม่เดือดร้อนครับ แต่นี้ อายุรถปาเข้าไป ปีที่ยี่สิบแล้ว อะไหล่พวกนี้ เริ่มหาได้ยากมากจนถึงขนาดหาไม่ได้แล้วครับ มาตรการนี้คือ กำจัดรถเก่าออกไป(เพราะไม่มีอะไหล่เปลี่ยน) แล้วผลักดันให้เราก่อหนี้ใหม่ โดยการซื้อรถใหม่มาใช้แทนรถเก่าของเรา ขอย้ำครับว่าหากยังมีอะไหล่ผมก็ยังไม่เดือดร้อนนัก(ถึงแม้อะไหล่พวกนี้จะราคาสูงก็ตาม)

ผู้เยี่ยมชม

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 18, 2013, 12:07:20 pm »
    ผมเองก็ใช้แก๊สโซฮอลล์ มาตั้งแต่ )ตท.เค้ายืนยันแน่นอนว่าใช้ได้จริงก้ประมาณ 4 ปีมาแล้วได้มั้วงครั้บ ถึงแม้รถผมจะเป้น มอเตอรืไซค์ ก้ตาม แต่ทุกวันนี้ผมหันมาใช้ E 20 แทน เพราะที่ใช้มันมีอ้อกเทน ถึง 98 ผมก้เลยทดลองใช้ดุ นี้ก้ 4เดือนแล้วยังไม่มีปัยหาอะไรแถมรู้สึกว่า มันวิ่งดีกว่าด้วยซ้ำ (อันนี้แค่ความรู้สึกน่ะครับ)