• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อู่ค่ะอู่.. อู่ไหนดีคะช่วยบอกด้วย  (อ่าน 922 ครั้ง)

คนชอบเต่า

• บุคคลทั่วไป
    มาตั้งคำถามรบกวนพี่ๆเพื่อนๆอีกแล้วค่ะ   คืออยากทราบว่าอู่ไหนที่ทำเต่าโทรมๆให้เป็นเต่าใหม่สวยๆได้   โดยที่วางใจไม่ต้องไปนั่งคุม  หรือไปดูทุกวัน   คือดิฉันอยู่สุพรรณฯ   เคยเล็งอู่ไว้โฟล์คไว้สองสามแห่งที่เมืองนนท์   สองอู่แรกอยู่ที่เชิงสะพานพระนั่งเกล้า  ถ้ามาจากบางใหญ่  อู่หนึ่งอยู่ซ้าย  เป็นอู่ซ่อมสี (เครื่องด้วยหรือเปล่าไม่แน่ใจ  เห็นโฟล์คจอดอยู่มาก)  ส่วนอีกอู่หนึ่งอยู่ข้างขวา   เคยเข้าไป  เจ้าของไม่อยู่  มีลูกค้าเป็นเด็กหนุ่มนั่งคอยอยู่  คุยกันแล้วเขาว่าอู่นี่แต่งสวย  สไตล์ซิ่ง  แต่ต้องงบสูง  ส่วนอีกอู่หนึ่ง  อยู่ติวานนท์  ตรงห้าแยกปากเกร็ด  เชื่อว่าพี่ๆทุกท่านคงรู้จัก   เพราะดิฉันเองก็รู้จักอู่นี้จากบทสัมภาษณ์ของชมรมคนรักโฟล์ค   เคยไปคุยด้วย  เจ้าของก็คุยดี (ไม่หยิ่ง หรือพูดแบบหวังผลทางธุรกิจท่าเดียว)   แต่ฟังดูแล้ว  จะแพงกว่าอู่ทั่วไป  ทีนี้  อยากทราบความเห็นพี่ๆเพื่อนๆที่เคยใช้บริการอู่นี้ว่า  เป็นอย่างไร  สมราคาไหม  และอย่างที่บอก  ถ้าทิ้งรถไว้ให้แล้ว  งานจะออกมาดังใจหรือไม่   เช่นถ้าไม่ตามคุม  เขาจะปะผุทุกจุดให้หรือไม่   เพราะเคยเจอ  ตรงไหนทำยาก   ช่างที่มักง่ายก็ไม่ทำ  เอาสีโป้งปะทับแล้วก็พ่นสี  สุดท้ายก็ผุ  ทำให้ต้องรื้อทำใหม่  เสียความรู้สึกมากเลย   เอาล่ะค่ะ  วันนี้รบกวนแค่นี้ก่อนนะคะ  สวัสดีและขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
    [ 14 ส.ค. 2544 , 10:31:57 น

หนุ่ม(หัวแตงโม)

RE: อู่ค่ะอู่.. อู่ไหนดีคะช่วยบอกด้วย
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ้าอยู่สุพรรณผมแนะนำอู่ช่างบุญเลิศครับอยู่ในหมู่บ้านรัตรนาธิเบศ เข้าซอยข้างโรงบาลเกษมราฎตรงเข้าไปสองซอยแล้วเลี้ยวขวาลองแวะไปคุยดูซิครับ ผมก็ไปทำที่นั่นประจำไม่ต้องคอยจี้ด้วยครับ รู้สึกว่าพี่บุญเลิศจะเป็นช่างเก่าของอู่บุญส่งแถวๆนนท์อ่ะนะ ลองเอาเบอร์ไปโทรคุยเอาเองนะครับ
    01-6533456

15 ส.ค. 2544 , 12:58:28 น

ประเสริฐ

RE: อู่ค่ะอู่.. อู่ไหนดีคะช่วยบอกด้วย
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ที่สุพรรณก็มีทำหลายอู่ ครับ
    ว่าแต่ว่า "คนชอบเต่า" อยู่ที่ส่วนไหนของสุพรรณจะได้แนะนำถูกครับ

15 ส.ค. 2544 , 13:35:25 น

keng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไม่มีใครมาช่วยตอบเลยเนาะ      ผมช่วยตอบแทนก็แล้วกัน   ถ้าทำตัวถังแนะนำเป็นอู่โฟล์คครับ  เพราะจะเชี่ยวชาญปัญหาของโฟลํค   อู่ที่ทำก็มีหลายอู่  ฝีมือก็แข่งขันกันพอสมควร  (แข่งกันฟันกำไรนะ)  ถ้าเป็นผมจะค่อยๆหานะ  โดยเริ่มจากสอบถามรถvwที่เขาทำมาสวยถูกใจเรา  เน้น ถูกใจเรา   ลองถามรายละเอียดเขาดู   ถ้าขนาดเจ้าของรถพอใจผมก็ให้ผ่านได้  ลองถามหลายๆคัน   อู่ที่ฝากฝีมือไว้ในวงการก็มีเยอะครับ  ราคาส่วนมากใกล้เคียงกัน  เช่นอู่ที่อยู่แถวบางกะปิ  รู้สึกว่าจะเป็นของ ชมรมvwsiam  ทำมาหลายรุ่นแล้ว  ครบวงจร  จบในตัว  แต่อาจช้าหน่อย เพราะลูกค้าติดเยอะ   อู่แถวลาดพร้าว  ก็มีอยู่ 2-3 แห่ง    แถวถนนพัฒนาการก็มี  อันนี้ทำรถผมเอง  สีออกมาสวยถูกใจมาก  แต่ไปแล้วโดยส่วนตัวมีบางสิ่งบางอย่างที่อู่ทำให้ไม่ค่อยถูกใจเท่าไรเลยห่างๆมาบ้าง  ส่วนแถวติวานนท์  ผมก็เคยทำมาแล้ว  ก็อยากให้เป็นตัวเลือกหลังๆ    ส่วนแถวเชิงสะพานพระนั่งเกล้า  ก็ไม่เลวครับ  เช็คเบอร์โทรติดต่อได้ที่link ของคุณเปรมครับ    ผมอ่านpostของคุณที่ผ่านมาบ้างแล้ว  อยากแนะนำให้ตัดสินใจเลือกให้ดีครับ  เพราะรถเต่าเป็นรถที่มีอายุการใช้งานมายาวนาน  อะไหล่ต่างๆย่อมสึกหลอไปตามกาลเวลา  แต่ถ้าทำใหม่แล้ว  เราจะรักและผูกพันธ์มันมาก  งบประมาณในการซ่อมใหม่ทั้งคัน  อยู่ที่ประมาณ 130000-200000บาท   แล้วแต่รายละเอียดปลีกย่อย   แต่คุณก็จะได้รถที่คุณจะใช้ได้ไปอีกยาวนาน  จนลืมซ่อมเลยครับ   งบประมาณแบ่งย่อยๆดังนี้    
         1. เคาะ ปะผุ  ทำสีตัวถัง  60000-65000บาท
        2.  ยางตัวถังทั้งคัน  ประมาณ ไม่เกิน10000บาท
         3. ภายในหุ้มใหม่หมด  ประมาณ 15000-18000 บาท  
          4. ช่วงล่างไม่น่าเกิน  5500บาท
          5. เช็คเครื่องยนต์  แล้วแต่สภาพ  แต่ถ้ายกเครื่องใหม่  1600cc  ประมาณ 45000 บาท  ถ้าจะเปลี่ยนแนะนำให้เช็คเกียร์ด้วย ถ้าจำต้องเปลี่ยนเป็นเกียร์ 1600 cc ผมจำราคาไม่ได้  
            ุ6. เดินไฟใหม่ทั้งคัน  60000-95000บาท  แล้วแต่อู่  
             7. นอกนั้นก็จะเป็นพวกจุกจิกทั้งหลาย  เช่น  เติมน้ำยาแอร์บวกล้างตู้  ประมาณ  600-800บาท    ประกอบวิทยุ-ลำโพง     รายละเอียดการชุบโครเมี่ยมชิ้นส่วนต่างๆ  เช่นกันชน-ฝาครอบ     ฯลฯ  
               ถ้ายังไม่ทำสีผมพอจะสามารถแนะนำช่างฝีมือและนิสัยดี  ราคาไม่สูงให้ได้  รับทำงานนอกสถานที่  ฝีมือจัดเป็นระดับช่างใหญ่ของอู่ชื่อดังแห่งหนึ่ง  ทำได้ทั้งคันยกเว้นเรื่องสี ตั้งแต่ช่วงล่าง  ระบบไฟ  เครื่องยนต์ วิ่งดี แต่งสวยเรียบร้อยเหมาะแก่การ ใช้งาน(บำรุงรักษาสะดวก)  อันนี้ผมแนะนำนะครับ  ไม่ได้รับแบ่งอะไรจากช่างเลย  ที่แนะนำเพราะคุ้นเคยเห็นฝีมือและนิสัยกันมาดี  ก็เลยอยากให้ได้ช่างที่ฝีมือดี  ไม่อยากให้ผิดหวังกับการเจอรถที่ออกมาไม่ดี   ต้องขออภัยด้วยที่ไม่บอกชื่ออู่ตรงๆ  เพราะมันจะไม่เป็นการสมควรนะ    ถ้าสนใจลองติดต่อมาที่  wongsiri@hotmail.com ครับ  

15 ส.ค. 2544 , 13:38:23 น

keng

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ไม่มีใครมาช่วยตอบเลยเนาะ      ผมช่วยตอบแทนก็แล้วกัน   ถ้าทำตัวถังแนะนำเป็นอู่โฟล์คครับ  เพราะจะเชี่ยวชาญปัญหาของโฟลํค   อู่ที่ทำก็มีหลายอู่  ฝีมือก็แข่งขันกันพอสมควร  (แข่งกันฟันกำไรนะ)  ถ้าเป็นผมจะค่อยๆหานะ  โดยเริ่มจากสอบถามรถvwที่เขาทำมาสวยถูกใจเรา  เน้น ถูกใจเรา   ลองถามรายละเอียดเขาดู   ถ้าขนาดเจ้าของรถพอใจผมก็ให้ผ่านได้  ลองถามหลายๆคัน   อู่ที่ฝากฝีมือไว้ในวงการก็มีเยอะครับ  ราคาส่วนมากใกล้เคียงกัน  เช่นอู่ที่อยู่แถวบางกะปิ  รู้สึกว่าจะเป็นของ ชมรมvwsiam  ทำมาหลายรุ่นแล้ว  ครบวงจร  จบในตัว  แต่อาจช้าหน่อย เพราะลูกค้าติดเยอะ   อู่แถวลาดพร้าว  ก็มีอยู่ 2-3 แห่ง    แถวถนนพัฒนาการก็มี  อันนี้ทำรถผมเอง  สีออกมาสวยถูกใจมาก  แต่ไปแล้วโดยส่วนตัวมีบางสิ่งบางอย่างที่อู่ทำให้ไม่ค่อยถูกใจเท่าไรเลยห่างๆมาบ้าง  ส่วนแถวติวานนท์  ผมก็เคยทำมาแล้ว  ก็อยากให้เป็นตัวเลือกหลังๆ    ส่วนแถวเชิงสะพานพระนั่งเกล้า  ก็ไม่เลวครับ  เช็คเบอร์โทรติดต่อได้ที่link ของคุณเปรมครับ    ผมอ่านpostของคุณที่ผ่านมาบ้างแล้ว  อยากแนะนำให้ตัดสินใจเลือกให้ดีครับ  เพราะรถเต่าเป็นรถที่มีอายุการใช้งานมายาวนาน  อะไหล่ต่างๆย่อมสึกหลอไปตามกาลเวลา  แต่ถ้าทำใหม่แล้ว  เราจะรักและผูกพันธ์มันมาก  งบประมาณในการซ่อมใหม่ทั้งคัน  อยู่ที่ประมาณ 130000-200000บาท   แล้วแต่รายละเอียดปลีกย่อย   แต่คุณก็จะได้รถที่คุณจะใช้ได้ไปอีกยาวนาน  จนลืมซ่อมเลยครับ   งบประมาณแบ่งย่อยๆดังนี้    
         1. เคาะ ปะผุ  ทำสีตัวถัง  60000-65000บาท
        2.  ยางตัวถังทั้งคัน  ประมาณ ไม่เกิน10000บาท
         3. ภายในหุ้มใหม่หมด  ประมาณ 15000-18000 บาท  
          4. ช่วงล่างไม่น่าเกิน  5500บาท
          5. เช็คเครื่องยนต์  แล้วแต่สภาพ  แต่ถ้ายกเครื่องใหม่  1600cc  ประมาณ 45000 บาท  ถ้าจะเปลี่ยนแนะนำให้เช็คเกียร์ด้วย ถ้าจำต้องเปลี่ยนเป็นเกียร์ 1600 cc ผมจำราคาไม่ได้  
            ุ6. เดินไฟใหม่ทั้งคัน  60000-95000บาท  แล้วแต่อู่  
             7. นอกนั้นก็จะเป็นพวกจุกจิกทั้งหลาย  เช่น  เติมน้ำยาแอร์บวกล้างตู้  ประมาณ  600-800บาท    ประกอบวิทยุ-ลำโพง     รายละเอียดการชุบโครเมี่ยมชิ้นส่วนต่างๆ  เช่นกันชน-ฝาครอบ     ฯลฯ  
               ถ้ายังไม่ทำสีผมพอจะสามารถแนะนำช่างฝีมือและนิสัยดี  ราคาไม่สูงให้ได้  รับทำงานนอกสถานที่  ฝีมือจัดเป็นระดับช่างใหญ่ของอู่ชื่อดังแห่งหนึ่ง  ทำได้ทั้งคันยกเว้นเรื่องสี ตั้งแต่ช่วงล่าง  ระบบไฟ  เครื่องยนต์ วิ่งดี แต่งสวยเรียบร้อยเหมาะแก่การ ใช้งาน(บำรุงรักษาสะดวก)  อันนี้ผมแนะนำนะครับ  ไม่ได้รับแบ่งอะไรจากช่างเลย  ที่แนะนำเพราะคุ้นเคยเห็นฝีมือและนิสัยกันมาดี  ก็เลยอยากให้ได้ช่างที่ฝีมือดี  ไม่อยากให้ผิดหวังกับการเจอรถที่ออกมาไม่ดี   ต้องขออภัยด้วยที่ไม่บอกชื่ออู่ตรงๆ  เพราะมันจะไม่เป็นการสมควรนะ    ถ้าสนใจลองติดต่อมาที่  wongsiri@hotmail.com ครับ  

15 ส.ค. 2544 , 13:39:32 น