• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ชุดไฟตัดหมอกในกันชน Vento  (อ่าน 1622 ครั้ง)

Noui

• บุคคลทั่วไป
    ชุดไฟตัดหมอกในกันชน Vento
    « เมื่อ: เมษายน 30, 2015, 03:01:29 pm »
    รบกวนสอบถามหน่อยครับ
    พอดีสั่งชุดไฟตัดหมอกในกันชนมาใส่ Vento
    เค้ามาเป็น 2 ชิ้น คือ ชิ้นยาวกับสั้น
    ซึ่งชิ้นยาวอยู่ด้านนอก  ผมเข้าใจว่าเป็นไฟเลี้ยว
    ส่วนชิ้นสั้นอยู่ด้านใน ผมเข้าใจว่าเป็นไฟตัดหมอก
    แต่ผมมีปัญหาว่าไฟชิ้นยาว  มันมีหลอดเล็กผอมยาว ติดอยู่ข้างหลอดใหญ่
    ไม่ทราบว่ามัน คือ ไฟอะไรครับ...

หะมู

• Hero Member
    Re: ชุดไฟตัดหมอกในกันชน Vento
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2015, 11:45:41 pm »
    เออ ของใกล้ตัวบางทีก็นึกไม่ออก (พอดีรถผมไม่อยู่แถวนี้ซะด้วย) ของเวนโต้กะกอล์ฟก็น่าจะคล้ายๆ กัน ด้านที่อยู่ชิดป้ายทะเบียนทั้งสองข้าง เดิมจะเป็นไฟหรี่ นั่นคือจุดที่เราจะเอาไฟตัดหมอกใส่แทน กระเถิบมาท่อนกลางที่ยาวกว่าเพื่อนนั่นคือแผ่นสะท้อนแสงเป็นที่เราเรียกกันว่าไฟหลอก ไม่มีหลอดนะครับ และทางด้านซ้ายมือสุด เมื่อแงะออกมาก็จะเป็นรูเกลียวสำหรับใส่ห่วงลากรถกรณีที่ต้องใช้การลาก และต่อไปด้านริมนอกสุดก็จะเป็นไฟเลี้ยว
    ธรรมดาไฟตัดหมอกจะมีแค่ดวงเดียว กระจกจะเห็นเป็นวงกลมตรงกลาง ถ้าเป็นแบบรถทางยุโรปก็จะเป็นกระจกสีเหลือง ส่วนที่คุณได้มาว่ามีชิ้นที่ยาวติดมาด้วย ผมเข้าใจเอาเองว่าน่าจะเป็นพวกไฟชุดแต่ง คือชิ้นยาวใช้เป็นไฟหรี่แทน ถ้ามีรูปให้ดูก็จะดีมากเลย

Noui

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 11:40:00 am »
    อันนี้เป็นรูปแทนนะครับ
    หลอดไฟที่ผมถามตามรูปจะอยู่ในชิ้นยาวด้านซ้ายมือ เห็นเป็นหลอดสีน้ำเงินยื่นออกมานะครับ

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

Noui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 11:43:09 am »
    ใส่รูปใหม่ครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 12:27:17 pm »
    ใช่แล้วครับ อันในรูปนี่เป็นจำพวกของตกแต่ง ไม่ใช่ของดั่งเดิมของโฟล์ก แต่ผมไม่ทราบว่าเป็นของทำจากที่ไหน ถ้าเป็นของที่ทำจากฝรั่งก็โอเค (พวก Hella, FK)  แต่ถ้าเป็นของจากไต้หวันอาจจะมีปัญหา นี่ไม่ได้ใส่ความนะครับผมเจอมากับตัว ซื้อจากใต้ถุนตึกวรจักร ดูดีมาก แต่พอเอามาใส่มันใส่ไม่ได้ครับ คือความยาวมันไม่พอ ใส่หลุดๆ เพราะเขี้ยวมันไม่ขบกันพอดี พยายามแก้ไขโดยหาแผ่นโฟมมาช่วยอัด มันก็อยูู่ได้ แต่ ปรากฏว่าเจอน้ำเข้าไปขังข้างในซะอีกแน่ะ เสียเงินไปสองพันก่า เข็ดแล้วจ้า  จากที่เห็นในรูปผมคิดว่าดวงขวานั่นก็ไม่น่าใช่สปอร์ตไล๊ท์หรือไฟตัดหมอกแน่นอน เพราะหลอดขนาดเดียวกันกับไฟเลี้ยวเลย แถมยังมีบังแสงอีก ยังไงเสียเงินแล้วก็ลองใส่ดูก่อนนะครับ ของเค้าอาจจะดีก็ได้ ผมอาจจะติเรือทั้งโกลนก็ได้ ฮิ ฮิ

Noui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2015, 02:26:48 pm »
    ขอบคุณ...คุณหะมูที่เข้ามาตอบครับ
    อันนี้ไม่ใช่ของไต้หวันแต่เป็น...จีน...เลยครับ
    สั่งมาแล้วก็พยายามยัดใส่มันเข้าไป
    แต่ตอนนี้ต่อแต่ไฟเลี้ยวเข้ากับดวงซ้ายสุดครับ
    ผมคงไม่ต่อไฟตัดหมอก..เพราะมีรถกี่คันก็ไม่เคยเปิด จะเปิดเฉพาะตัดหมอกหลังยามจำเป็นเท่านั้น
    แต่ก็มาสงสัยเจ้าหลอดยาวสีน้ำเงินตามที่สอบถาม
    ส่องดูแล้วน่าจะเป็น 5W ไม่รู้ว่ามันใช่ทำอะไร..หรือจะต่อเป็นไฟหรี่ซะดีกว่า