• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์กับกำลังของเครื่องยนต์  (อ่าน 167 ครั้ง)

พระอาทิตย์สีนํ้าตาล_มือใหม่หัดใช้กอร์ฟ97

• บุคคลทั่วไป
    ขอถามเป็นความรู้นะครับ
    เวลาขับรถแล้วไม่เปิดแอร์ กำลังขับของรถจะดีมากๆ ขับมันสั่งได้ดังใจ
    แต่พอเวลาเปิดแอร์แล้ว ทำให้กำลังส่งมันตกเลง จนบางครั้งถึงกับอืดครับ
    อย่างงี้เป็นเรื่องปกติของ VW Golf หรืิเปล่าครับ

[ 8 ก.ย. 2550 , 11:19:08 น

พระอาทิตย์สีนํ้าตาล

RE: แอร์กับกำลังของเครื่องยนต์
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แล้วเวลาขับรถแล้วเปิดแอร์อยู่ ตอนที่ตัวระบบแอร์ทำงาน(ไม้รู้เรียกว่าอะไรครับ) มันทำให้รู้สึกกำลังเร่งของรถตกลง แต่พอระบบแอร์ตัดไปกำลังส่งกลับดีขึ้น
    อย่างนี้พอจะแก้ไขได้ไม้ครับ
    ถามเป็นความรู้ครับ เพราะไม่ทราบจริง ๆ
    ขอบคุณครับ

8 ก.ย. 2550 , 11:24:03 น

บึง

RE: แอร์กับกำลังของเครื่องยนต์
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เป็นอย่างงี๊ทุกยี่ห้อแหละครับ

แต่ถ้ากินกำลังเครื่องมากเกินอาจเกิดจากการเติมน้ำยาแอร์มากไป

8 ก.ย. 2550 , 12:31:00 น