• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทไม่ติด T4 VR6  (อ่าน 9883 ครั้ง)

วัน

• บุคคลทั่วไป
    สตาร์ทไม่ติด T4 VR6
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตู้T4 เครื่องVR6 เครื่อง2,800 CC ปี 2001 รถจอดไว้ประมาณ 1 เดือน รบกวนสอบถามสายน้ำมันเบนซินเพราะตอนนี้รถสตาร์ทไม่ติด Battaryไฟแรงปกติและไดสตาร์ททำงานปกติ สงสัยว่าปั๊มติ๊กเสีย พอเปิดฝากระโปร่งหน้ารถออก อยากจะลองดึงสายน้ำมันเบนซินดูว่าน้ำมันมาหรือไม่ แต่ไม่รู้วาจะดึงเส้นไหน รบกวนผู้รู้ช่วยตอบ ถ้ามีรูปประกอบยิ่งดี
    [ 12 มี.ค. 2012 , 19:33:56 น

RE: สตาร์ทไม่ติด T4 VR6
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ติดแก๊สมั๊ยครับ  ถ้าสตาร์ทแก๊สติด มีสิทธิ์เป็นไปได้ครับ

12 มี.ค. 2012 , 22:51:40 น

ปทุม

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ที่ว่า สตาร์ทไม่ติด เนียะ คือ เครื่องสั่น แล้วไม่ติด หรือ บิดสตาร์ท แล้วเงียบไม่มีอะไรดังเลย
    ลองบิดกุญแจ on ไว้ สัก 10 วิ แล้วค่อยสตาร์ท ลองดูว่าติดไหม ครับ ถ้าไม่ติดก็ยกเบาะข้างคนขับออกเลย เปิดฝาปิดช่อง ปั๊มน้ำมัน ออก ถอดปลั็กออก ครับ แล้ววัดไฟ ที่สายไฟเส้นใหญ่ 2 เส้น นะครับตอนสตาร์ท ว่ามีไฟมาเลี้ยงปั็มหรือเปล่า ถ้ามี ก็ ค่อยเช็คปั้มต่อไป

12 มี.ค. 2012 , 23:28:19 น

คนเล่นคลื่น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สายมี 2 เส้นสีฟ้ากับสีดำให้ถอดสายสีดำครับ
    12 มี.ค. 2012 , 23:48:39 น

วัน

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ Battaryใหม่สตาร์ทแล้วไดสตาร์ทหมุนเครื่องมีแรงปกติครับแต่เครื่องยนต์ไม่ติดเลยครับ
    13 มี.ค. 2012 , 00:32:12 น

คนเล่นคลื่น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    น่าจะเป็นที่เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงครับลองเช็คดูครับ
    13 มี.ค. 2012 , 08:02:11 น

ปทุม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    งั้นไปดูห้องเครื่องครับ มองเห็นสาย น้ำมันที่มาต่อกับ ชุดหัวฉีด นะครับ เส้นบนจะกลับ tank ให้ลองถอดเส้นล่าง ครับ แล้งบิดสตาร์ทถ้ามีน้ำมันพุ่งปีด ก็ ไปดู เซนเซอร์ เพลาข้อเหวี่ยงว่าส่งสัญญาณให้ กล่องได้ไหม ถ้าได้ ก็ ไปดูคอยล์จุดระเบิดเลยครับ ปลั๊กสายหัวเทียน ขาดหรือรั่วหรือเปล่า  อ้อ อีกอย่าง ไม่แน่ใจว่า สายเซนเซอร์ air mass เสียบแน่นหรือเปล่าครับพวก สาย vaccumm ที่หม้อลมเบรกกับ ท่อระบายไอน้ำมันด้วยครับ เช็คดูก่อนครับ ทางรั่วจะสตาร์ทติดยากมาก
    13 มี.ค. 2012 , 13:41:44 น

วัน

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณสำหรับคำตอบ วันนี้ดึงท่อน้ำมันเบนซินสีดำออกปรากฎว่าช่วงแรกมีน้ำมันออกมาไม่มากและลองสตาร์ทดูไม่มีน้ำมันออกมาเพิ่ม แต่ตอนบิดกุญแจให้ไฟหน้าปัดขึ้นแล้วมายืนหน้าเครื่องมีเหมือนเสียมอเตอร์ทำงานประมาณ 10 กว่าวินาทีแล้วหายไป ไม่แน่นใจว่าเป็นเสียงปั้มติ๊กหรือไม่ ถ้าน้ำมันไม่มา ควรเช็ตอะไรต่อครับ
    15 มี.ค. 2012 , 21:14:53 น

ปทุม

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    บิดสวิทซ์กุญแจ ไม่ต้องสตาร์ท ปั้มจะทำงาน 2 วินาที แล้วตัด  เมื่อเราบิดสตาร์ท ปั้มต้องทำงานปั่นน้ำมันผ่านกรองเบนซินออกไปตามท่อน้ำมัน ไปที่สายที่คุณวัน ดึงออกมาดูนะครับ
    แต่ถ้าบิดสตาร์ทแล้วไม่มีน้ำมันมาเลยก็ ต้องเช็คไฟที่ไปเลี้ยงปั้ม ครับ
          เอ้า จะอยู่ที่พื้นรถข้างซ้ายของมือเบรกครับ เปิดพรมออกมา จะเห็นฝาปิดครอบสีดำมีน๊อตยึด 3 ตัวครับ เปิดฝาออกจะเห็น ปลั๊กสายไฟ 4 เส้น   กะ ท่อน้ำมันขาออก และขากลับถัง ให้ถอดสายที่ขาออก (ดูที่ลูกศรชี้ออกจากปั้ม) แล้วต่อท่อยางใส่ขวดไว้  
          กลับมาที่ปลั้กสายไฟ ให้เอามิเตอร์วัดแรงดันไฟตรง เช็คที่ เส้นโตๆ 2 เส้น คือ ซ้ายสุด และขวาสุด ระวังอย่าให้แตะกับตัวรถนะ  เดียววุ่นวายต้องไปโรงบาล เอ้า แล้วก็ให้ใครก็ได้บิดสตาร์ทรถ ครับ ถ้ามี ไฟ มาเลี้ยง 12 โวลท์ ขึ้นไปก็ ok  ทีนี้ ก็ดูที่ท่อยางที่ต่อไว้ครับ มีน้ำมันพุ่งออกมาไหมถ้ามีก็.... จำเลยอยู่ที่กรองเบนซิน หรือไม่ก็วาล์วกะแรงดันน้ำมันแล้วละ เพราะถ้ากรองเบนซินเสื่อมจะทำให้แรงดันที่ปั้มส่งไปไม่พอ...ส่งไปไม่ทันกับรอบสตาร์ท ก็เลยสตาร์ทไม่ติด ฮะฮะฮะ ไม่ข่ำ ครับ

15 มี.ค. 2012 , 22:12:03 น

ปทุม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แล้วถ้าบิดสตาร์ท กลับไม่ค่อยมีน้ำมันพุ่งออกมา หละก็ เหนื่อยละ... ปั้มคงตีตั๋วกลับเยอรมันไปแล้ว ต้องไปหาใหม่มาใส่ครับ หรือถ้ามีอะไหล่เฉพาะปั้มก็เปลี่ยนได้นะ ไม่ต้องทิ้งทั้งลูกลอย เสียดาย ...
    15 มี.ค. 2012 , 22:27:41 น

วัน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ วันนี้ลองเปิดฝาครอบสีดำปั้มติ๊กและเปิดสวิทกุญแจให้หน้าปัดมีไฟขื้นแต่ยังไม่ได้สตาร์ทและเอามิเตอร์จับไม่มีไฟมาเลยลองเสียปลั้กส่ายไฟกลับเข้าที่เดิมลองสตาร์ทอีก2-3 ครั้งปรากฎว่าเครื่องติดเลยลองวิ่งดูประมาณ 4 กมและจอดทิ้งไว้ 1 ชมคอยดับเครื่องและสตาร์ทใหม่ปรากฎว่าบางครั้งต้อง สตาร์ท 2-3 ครั้งเครื่องถึงติด รู้สึกว่าสตาร์ทติดยากกว่าเมื่อก่อนและมีความรู้สึกอีกอย่างว่าเวลาเวลาบิดกุญแจให้ไฟหน้ปัดขึ้นและหมุนเพิ่มอีกเพื่อสตาร์ทบางครั้งไฟหน้าปัดดับไปและไดสตาร์ทก็ไม่ทำงานบางครั้งเป็นอาการแบบนี้ 2-3 ครั้งและดึงกุญแจออกสตาร์ทใหม่ปรากฎว่าไฟหน้าปัดขื้นปกติและก็ไดสตาร์ททำงานปกติ ขัวแบตเตรี่ก็แน่น กำลังส่งสัยว่าสวิทสตาร์ทมีปัญหาหรือไม่ ถ้ามีปัญหาต้องแก้ไขอย่างไร ขอรบกวนด้วยครับ
    16 มี.ค. 2012 , 23:08:23 น

ปทุม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เวลาคุณวัน บิดสตาร์ท เครื่องยนต์เหมือนจะติดแต่ไม่ติด และต้องบิดสตาร์ทแช่ไว้จนเครื่องสตาร์ทติดก่อน แล้วเหยียบ คันเร่งช่วย จึงจะติดใช่ไหม ครับ ในส่วนระบบไฟฟ้า เป็นไปได้ หน้าสัมผัส สวิทซ์สตาร์ท อาจผุกร่อน ตามระยะเวลา แต่ตัวการจริงๆ น่าจะเป็นลิ้นอากาศสกปรกหรือปิดไม่สนิดหรือเปล่าครับ  ส่วนระบบน้ำมัน อยากให้เช็คสาย vaccumm ตรงวาล์วกั้กน้ำมัน ที่ติดกับท่อน้ำมันกลับถัง อะครับ แล้วก็เช็คท่อวาล์วระบายไอน้ำมันเครื่อง ที่อยู่ด้านซ้ายของเครื่อง(ซ้ายมือเป็นกรองอากาศ ขวามือเป็นแบตเตอรี่) จะเห็นท่อดำๆ มีเข็มขัดรัดไว้อยู่ว่าแน่น ไหม ซึ่งชุดนี้จะมีน้ำร้อนมาอุ่นไอน้ำมันเครื่องด้วยนะ
    เอ๋ รถคุณวัน อยู่เท่าไหนครับ ลองจับ vagcom ดูก่อนก็ดี นะ มันให้ข้อมูลละเอียดดี ครับ

17 มี.ค. 2012 , 11:47:38 น

วัน

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณ คุณปทุมมากครับ เมื่อก่อนที่จะมีปัญหาปกติเวลาบิดสตาร์ทจะไม่เร่งน้ำมัน ครั้งเดียวหรือบางที2ครั้งเครื่องติด แต่ปัจจุบันถ้าผมบิดสตาร์ทครั้งแรกหรือสองครั้งไม่เร่งน้ำมันไม่ติดแล้วจะเร่งน้ำมัน2-3ครั้งก่อนสตาร์ทครั้งต่อไปครับหรือไม่ก็สตาร์ทพร้อมเร่งน้ำมันเครื่องถึงติด ผมจะลองเช็คตามที่คุณปทุมแนนะนำครับ ผมอยู่แถวพระราม 3 และลองจับOBD2ดูไม่มีขึ้นFaultไม่แน่นใจว่า OBD2ไม่ดีพอหรือไม่ ขอบคุณ คุณปทุมอีกครั้งที่สละเวลาช่วยตอบคำถาม
    19 มี.ค. 2012 , 00:18:54 น

วัน

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ขอบคุณ คุณปทุมมากครับ เมื่อก่อนที่จะมีปัญหาปกติเวลาบิดสตาร์ทจะไม่เร่งน้ำมัน ครั้งเดียวหรือบางที2ครั้งเครื่องติด แต่ปัจจุบันถ้าผมบิดสตาร์ทครั้งแรกหรือสองครั้งไม่เร่งน้ำมันไม่ติดแล้วจะเร่งน้ำมัน2-3ครั้งก่อนสตาร์ทครั้งต่อไปครับหรือไม่ก็สตาร์ทพร้อมเร่งน้ำมันเครื่องถึงติด ผมจะลองเช็คตามที่คุณปทุมแนนะนำครับ ผมอยู่แถวพระราม 3 และลองจับOBD2ดูไม่มีขึ้นFaultไม่แน่นใจว่า OBD2ไม่ดีพอหรือไม่ ขอบคุณ คุณปทุมอีกครั้งที่สละเวลาช่วยตอบคำถาม
    19 มี.ค. 2012 , 01:52:34 น

วัน

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    19 มี.ค. 2012 , 01:56:06 น