• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้ น้ำมันเกียร์ วาโวลีน ATF +3 ในเวนโต้  (อ่าน 3995 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    ผมเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเกียร์ออโต้ครั้งที่แล้วไปเมื่อ กลางเดือนมกราคมปี43 จนถึงตอนนี้วิ่งไปได้ประมาณเกือบๆ20,000 กิโล  การเปลี่ยนคราวก่อน เห็นมีพี่คนไหนไม่ทราบขอน้ำมันเก่าที่ถ่ายออกไป เผื่อนำไปเทสท์ดู แต่คราวก่อนผมไม่ได้เก็ยไว้ ทิ้งไปซะก่อน ปีนี้ถ้าพี่คนเดิมยังอยากเทสท์อยู่ ผมอาจดูดออกมาให้เทสท์สักลิตรนึง ผมก็อยากทราบครับว่า มันทำความเสียหายอะไรให้กับเกียร์ผมบ้างหรือป่าว
    [ 12 ธ.ค. 2543 , 15:43:53 น

แผน

RE: ใช้ น้ำมันเกียร์ วาโวลีน ATF +3 ในเวนโต้
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใช่แล้วเป็นยังไงครับมีอาการผิดดปกติหรือเปล่า เห็นมีคนเชียร์ให้เปลี่ยนเป็นประจําแล้วลิตรละเท่าไรครับ
    13 ธ.ค. 2543 , 09:13:11 น

เอก

RE: ใช้ น้ำมันเกียร์ วาโวลีน ATF +3 ในเวนโต้
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สวัสดีครับคุณนัส
    เรื่องตรวจสอบน้ำมันเกียร์อัตโนมัตินั้น
    ครั้งที่แล้วผมเองครับที่เป็นคนขอเก็บตัวอย่างน้ำมันเกียร์ฯ ไปตรวจสอบ
    ถ้าคุณนัสสามารถเก็บตัวอย่างมาให้ผมได้ ก็ดีนะครับ
    ผมจะลองส่งไปให้เค้าตรวจสอบดูว่าเป็นอย่างไร??

เท่าที่ผมติดตามและค้นข้อมูลดูพบว่า
    base oil ที่ใช้ในการทำน้ำมันเกียร์อัตโนมัติมีความแตกต่างกัน
    กล่าวคือ น้ำมันเกียร์auto vw และ วาโวลีน ใช้base oil ในการผลิตต่างกัน
    แต่ผมยังไม่ได้ลงลึกในรายละเอียดว่ามีอะไรบ้าง คงต้องใช้เวลาอีกระยะหนึ่งครับ

ถ้ายังไง mail มาหาผมได้เลยครับ
    ขอบคุณครับ

14 ธ.ค. 2543 , 00:26:20 น

นัส

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เท่าที่ดูๆ ยังไม่มีอะไรผิดปกติครับ ช่วงแรกๆเข้าเกียร์ได้ลื่นไหลดี คงเป็นเพราะน้ำมันยังใหม่ ตอนนี้ความรู้สึกนั้นหายไปแล้ว คงเป็นเพราะใช้ทุกวันจนชิน ก่อนหน้านั้นเคยลองเอา คาล์เท็ค เด็คล่อนทรี ใส่แล้วพอพี่อนุรัตน์ใช้ลองดมดู ก็รู้สึกได้กลิ่นไหม้ๆ ก็ไม่รู้อุปทานหรือป่าว เลยถ่ายออกทั้งหมด แล้วเปลี่ยนมาใช้ วาโวลีนนี่แหละครับ ตอนนั้นซื้อมา 10ลิตร เขาใช้เครื่องล้างเกียร์ ของ " วิน "  เดินสายเอาน้ำมันใหม่ไล่น้ำมันเก่าออกให้หมด ถึงต้องใช้ถึง10ลิตร ที่อู่คิด4000รวมค่าแรงและค่าน้ำมัน // คุณเอกครับ หลังปีใหม่จะลองดูดออกมาให้ลองสักลิตรนึงนะครับ  คือผมก็อยากรู้ว่าสมควรใช้ต่อไปไหม หรือจะต้องเสียเงินซื้อของ VW มาใช้จิงๆ
    14 ธ.ค. 2543 , 15:34:34 น

ฉาง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รอคำตอบด้วยครับ กำลังจะเปลี่ยน แต่ของVW แพงเหลือเกินครับ
    14 ธ.ค. 2543 , 20:21:08 น

สินชับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    รอด้วยอีกคนครับ ห้าหมื่นกว่าโลแล้ว
    ใกล้เปลี่ยนเหมือนกัน
    ศูนย์ลิตรละ700บาท!!!

14 ธ.ค. 2543 , 20:43:45 น

แผน

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ใจเย๊นครับนํามันเกียร์ที่อู่มิลลิเนียมของโฟล์กแท้ๆๆๆๆ ขายลิตรละ500เท่านั้นไปเช็คราคาดด้วยตัวเองเลยครับ
    15 ธ.ค. 2543 , 13:57:35 น

เอ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณแผนครับ
    ถ้าเราต้องการถ่ายทิ้งหมด ทั้งลูก ต้องใช้กี่ลิตรเหรอครับ แล้ว..ไปทำใด้ที่ไหนบ้างครับ ต้องมีเครื่องล้างด้วย..ใช่รึเปล่าครับ

16 ธ.ค. 2543 , 08:19:58 น

แผน

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ประมาณ10ลิตรมั๊งครับ ที่นี้ไม้มีที่ล้างเกียร์ครับแล้วรู้สึกว่าโฟล์กจะใช้เครื่องล้างไม่ได้นี้ครับ อย่างมากได้4ลิตรถ้าเปลี่ยนกรองเกียร์ถ้าเกียร์กระตุกสั่งให้ล้างวาล์วบอดี้ไปในคราวเดียวกันเลยน่าจะดี
    17 ธ.ค. 2543 , 17:42:56 น

แผน

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ประมาณ10ลิตรมั๊งครับ ที่นี้ไม้มีที่ล้างเกียร์ครับแล้วรู้สึกว่าโฟล์กจะใช้เครื่องล้างไม่ได้นี้ครับ อย่างมากได้4ลิตรถ้าเปลี่ยนกรองเกียร์ถ้าเกียร์กระตุกสั่งให้ล้างวาล์วบอดี้ไปในคราวเดียวกันเลยน่าจะดี
    17 ธ.ค. 2543 , 17:42:59 น

เอก

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณนัสครับ
    สำหรับรถโฟล์คฯ นั้น ห้ามใช้น้ำมันเกียร์อัตโนมัติแบบ DEXRON III เป็นอันขาดนะครับ เพราะถ้าขืนใช้ไปอีกไม่ช้าไม่นานผ้าครัชภายในจะเสียหายแน่นอน
    ดังนั้น ถ้าเกียร์auto ในรถของคุณนัสเป็นรุ่นที่ไม่มีก้านวัดน้ำมันเกียร์ ต้องเติม น้ำมันเกียร์ของVW เท่านั้นครับ
    สำหรับราคานั้น ช่วงที่ของทะลักหรือหากันได้ง่ายๆ ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 350 - 500 บาทครับ แต่ช่วงนี้รู้สึกว่าราคาจะดีดตัวกลับไปอยู่แถวๆ 600 บาท
    (น้ำมันเกียร์auto VW เนี่ยะ ราคาขึ้นลงอย่างกับหุ้นแน่ะ)
    การเปลี่ยนถ่ายธรรมดาจะใช้น้ำมันเกียร์อัตโนมัติประมาณ 3 ลิตร  
    การเปลี่ยนถ่ายทั้งระบบต้องใช้น้ำมันเกียร์อัตโนมัติประมาณ 10-12 ลิตร

เท่าที่เช็คดูผมรับทราบมาว่าในกรณีที่ไม่สามารถหาน้ำมันเกียร์ของโฟล์คฯ เติมได้
    สามารถใช้ DEXRON II แทนได้ แต่เป็นกรณีชั่วคราวเท่านั้น

ขอบคุณครับ

17 ธ.ค. 2543 , 22:50:54 น

Dear

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมไปเปลื่ยนศูนย์ รามอินทรามา ลิตร์ละ
    700 บาท เปลื่ยนกรองด้วย ราคาสองพันกว่าบาท  นำมันเกียรืใช้ 4 ลิตร สำหรับทั้งระบบ เปลื่ยนใหมหมดเลย แต่ไม่รู้ว่าต้องสั่งล้างวาล์วบอดี้ด้วย เพิ่งรู้เพราะเข้ามาดูนี่หละ วันนั้น พลาสติกสามทางที่ต่อจากเครื่องไปท่อหม้อน้ำ และที่พักนำหักเลยขับไปเปลื่อยพร้อมกันเลยทีเดียว สั่งให้เติมน้ำยากันความร้อนในเครื่อง ด้วย
    แล้วเปลื่ยน น้ำมันเบรกด้วย ทั้งหมด
    เกือบแป็ดพัน บาท แพงมากเลย
    ใช้งานมาไม่นาน ท่อเส็นเล็กๆก็แตก ท่อที่ต่อจากหม้อพักน้ำไปยังข้อต่อสามทางที่ตัวเครื่อง น้ำไหลออกมามากเลย แต่สังเกต
    สีของน้ำที่ไหลไม่มีสีเลยดมดูก็ไม่มีกลิ่น
    หมายความว่า อะไร ผมเรียนจบช่างยนต์มา ตอนนี้เรียน วิศวอยู่ แต่โดยพวกเดียวกัน
    เก็บของ (น้ำยากันความร้อนหม้อน้ำเอาไว้ไม่เติมให้ลูกค้า )  แย่จังเลย

15 มิ.ย. 2544 , 16:32:01 น