• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เต่าจมน้ำที่หาดใหญ่  (อ่าน 1375 ครั้ง)

• บุคคลทั่วไป
    เต่าจมน้ำที่หาดใหญ่
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    พอดีได้รับมอบหมายให้ไปทำงานที่หาดใหญ่ หลังจากน้ำลดแล้ว สภาพเมืองเละมากเลยครับ ขยะเต็มเมืองเลย มีรถหลายพันคันจมน้ำและโคลน เพราะน้ำสูงตั้งสองเมตรกว่าแน่ะ บางที่คราบโคลนตามผนังตึกบอกถึงระดับน้ำที่สูงท่วมหัวเลยครับ มีเต่าหลายคันที่เคลือบโคลนแห้งตากแดดริมถนน เห็นแล้วใจหายครับ อยู่ที่นี่มาหลายวัน อดคิดถึงเจ้าเต่าที่บ้านไม่ได้
    [ 28 พ.ย. 2543 , 17:12:25 น

ไก่

RE: เต่าจมน้ำที่หาดใหญ่
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณ Anat ถ่ายรูปเก็บมาฝากบ้างได้ไหมครับ .
    28 พ.ย. 2543 , 18:28:12 น

moo

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    น่าเห็นใจเจ้าของรถนะครับเป็นผมผมยังอยาร้องไห้
    แทนเลย

29 พ.ย. 2543 , 01:11:41 น

หม่องฯอีกแหละ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    น่าเห็นใจแทน ตนใต้ ช่วงนี้ พอพูดถึง รถจมน้ำ เวลาน้ำลด แล้ว สำหรับรถที่โดนน้ำท่วม เฉพาะเต่า สบายมาก ..อยาก เรียนบอกไว้ เป็นแนวทาง การแก้ปัญหา ..หลัง น้ำลด ห้าม สตารตเคื่อง..ให้ หา Blower มาเป่าบริเวณ ชุดไฟฟ้า หาก เป็น เต่ารุ่นไม่ใช่ Superstar ทุกอย่างง่ายมาก แผงวงจรไฟต่างๆ อยู่ที่ใต้ฝากระโปรงหน้าด้านหลัง แผงหน้าปัดท์ แล้ว ใด ตรงชุดฟิวส์ บางรุ่น จะมี Relay กันระบบไว้ ให้ ถอดRelayออก มัก จะมี ตัว หรือ 2ตัวในบางรุ่น ถอดออกมา ดู มีน้ำขัง มัย หาก มี ให้ ใช้ ไขควงเล็ก ค่อยแงะฝาครอบออก ซึ่งส่วนใหญ่ ถอดออก โดยไม่ยาก แล้วน้ำไปล้างน้ำ หาก มีขี้โคลน ตากแดด ให้ แห้ง แล้ว เอา ไดร์เป่าผม ก็ ยืมของเมีย ของแควน ของใครก็ ได้ มาเป่าให้ แห้ง อีก ครั้ง ประกอบเข้าที่ เหมือนเดิม ทำความสะอาด จานจานจ่าย แล้ว เอา ได้เป่าผมเป่าให้ แห้ง ชุดคอยล์ ให้ ทำความสะอาด แล้วตากแดด เอาไดร์เป่าให้แห้ง ประกอบ เหมือนเดิม ถอดหัวเทียนออก ทุกหัว จากนั้น ถอดหม้อกรองอากาศออก ถอดชุดมอเตอร์สตารต์ออก มาส่งไปให้ ร้านไดฯตรวจล้าง ทำให้แห้ง  ประกอบเข้าเหมือนเดิม.ถอดชุดต่อตรงหัวไดชาร์ท กับ สาย +B ออก ระวัง สาย +B ด้วยจะไปช๊อตกับตัวถัง ทางที่ดีเอาผ้าเทปพันไว้หลังถอด
    หาแบบตตารี่ใหม่ มาต่อ เหมือนเดิม..ถอดฟิวส์ทุกตัวออก แล้ว เปิดสวสท์ไฟ ค่อยไล่ใส่ฟิวส์ ว่า ตัวไหน ทำให้ ไฟ ที่หน้าปัดท์ติด จะมี เพียง 2ตัวเท่านั้นที่ใช้งาน ผม ยังไม่ได้ ไล่แผงวงจร เลยจำไม่ได้ สตารเครื่อง เพื่อไล่น้ำออก จากห้องสูบ สัก 3-4 ครั้ง ประกอบหัวเทียน ลงไป เสียบทุกอย่างเข้าที่ ลองสตารตใหม่ 3-4ครั้งแรก จะยังไม่ติด เพราะน้ำยังเข้า คาร์บิว(อ้อ ลืมไปล้าง ถังน้ำมันด้วย หาก น้ำเข้าถัง) แล้วก็ ลองเช็ค ตามแบบการตั้งไฟ แบบไม่ใช้เครื่องมือ ในบทความผม ที่ http://go.to/vwbeetle หากไฟ มี ลองใหม่ หาก เครื่องติดแล้ว เดินเครื่อง สัก 2-3นาที ให้ ดับเครื่อง ถ่ายน้ำมันเครื่องออก เอาน้ำมันเครื่องใหม่ ผสมน้ำมันก๊าซ 1ลิตร+น้ำมันเครื่อง 1.5ลิตร เติมลงไปแทน สตารต์เครื่อง แล้ว เดินเครื่อง สัก 7-10นาที ดับเครื่อง ถ่าย น้ำมันเครื่องออก แล้ว เติมน้ำมันเครื่องแบบปกติลงไปเหมือนเดิม นั่นแหละ ท่านไม่ต้องวุ่นวายกับเครื่องอีก แล้ว หัน ไปไล่ระบบอื่นแทน เพราะได้ ทำพิธีล้างเครื่อง ล้างท้อง หมดเกลี้ยงแล้ว

29 พ.ย. 2543 , 08:03:48 น

Anat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถ่ายรูปมาแล้วครับ คงต้องรอให้ผมกลับไปล้างรูปและสแกนก่อนนะครับ
    29 พ.ย. 2543 , 09:50:05 น

ไก่

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ท่าทางรถคุณหม่องฯ จะเคยโดนน้ำท่วมง่ะ .. รู้สึกว่าอธิบายได้ละเอียดดีจริงๆ ครับ . ^_^
    29 พ.ย. 2543 , 12:34:53 น

หม่องฯ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ก็โดนเมื่อปีที่ แล้ว ครับ ตอนน้ำมันท่วมใหญ่ที่เมืองจันท์ ตัวมัวตะไปอยู่ที่ กทม. กลับ ไปไม่ทัน น้ำเอาไปกินแหล่ว ท่วมมิดหลังคาเลย ล่ะครับ ซ่อมหมดไป รู้สึกว่า จะ พันกว่าบาท..กาเป๋า เบา เอาเลย..โถซื้อเหล้า ได้หลายขวด
    29 พ.ย. 2543 , 17:33:49 น

๋จัมโบ้

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    คุณanatครับคือว่าผมอยู่ที่เชียงใหม่อยากได้รถเต่าเก่าๆสักคันได้ข่าวว่าหาดใหญ่รถเต่าเยอะถ้ามีใครอยากขายช่วยโทรมาบอกที่053-217754ถ้าเจอรุ่นจอไข่ยิ่งดีครับขอบคุณมากครับถ้ามีอะไรให้ผมช่วยที่เชียงใหม่ก็ติดต่อมาได้เลย
    17 ม.ค. 2544 , 13:35:54 น