• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าหากคุณเป็นอีกคนนึงที่ขับ VW Golf Variant ล่ะก้อ ขอเชิญแวะเข้ามาหน่อย  (อ่าน 101214 ครั้ง)

akarawat6363

• Newbie
    • *
    ก่อนเปลี่ยนหน้าเป็นเวนโต้ครับ ปัจจุบันอยู่อู่กำลังบูรณะใหม่ หน้าvento ครับ

อมต

• Newbie
    • *
    ไฟตัดหมอกหาเจอแล้วครับ แต่ตอนนี้มีปัญหาใหม่ เรื่องระบบแก๊สสวิตออโต้ครับ ถ้าวิ่งน้ำมันไม่ดับเลยแต่ถ้าวิ่งแก๊สทางยาวๆวิ่งดีครับไม่ดับแต่ไม่ถึง10โล ลิตรก็พอรับได้ครับ แต่พอมาเจอรถติดๆ ลูกชายก็เกิดอาการดื้อขึ้นมาทันทีครับ เริ่มมีอาการเร่งออกตัวไม่ขึ้นเหมือนเหยียบลม-บางทีก็ดับไปเลยครับเซงมาก แล้วอีกอย่าง ที่สวิตเติมแก๊สเดิมแก๊สเต็มถังไฟเขียวขึ้นมาแค่2จุดผมก็ไม่รู้ว่าเกิดจากอ่ะไร บางทีขับๆอยู่ไฟเขียวดับไปเลยผมก็นึกว่าแก๊สหมดเพราะเครื่องดับด้วย แต่ไปเติมแก๊สเต็มถังแค่ 160 บาท ครับ ถังโดนัท 51ลิตรครับ ถ้าพี่ๆที่เคยเกิดปัญหาอย่างผมแนะนำด้วยน้ะครับว่าจะทำอย่างไรดีต้องแก้จากตรงไหนมีช่างที่ทำรอบเดียวจบไหมครับ ฝากด้วยครับ

อยู่ ลาดกระบัง-สุวรรณภูมิครับ 0858458457 pawara99@hotmail.com เช่ครับ รถสี บรอนเงิน  โทรได้ 24 ชม.ครับ

หะมู

• Hero Member
    - คุณ akarawat6363 ขอบคุณครับอุตส่าเอาสคริปต์มายั่วน้ำลาย แต่ผมว่ารถคุณยั่วยวนมากกว่านะครับ สวยครับ เห็นแล้วอิจฉาทันทีเลย ขอบคุณที่ยังติดตาม ไม่ห่างหายไปครับ  ไม่ทราบว่าไปแปลงโฉมที่ไหนล่ะครับ สนใจครับ

- คุณอมต ครับ เดี๋ยวคงต้องรอผู้สันทัดกรณีเข้ามาแนะนำนะครับ ผมไม่มีความรู้เรื่องรถติดแก๊สเลย เพราะรถผมก็ยังไม่ได้ติดครับ แต่คิดว่าคงไม่ยากครับ ฟังดูคล้ายๆ กับว่าส่วนผสมอาจจะบางไป ลองให้ช่างที่ติดแก๊สให้คุณเค้าปรับแต่งน่าจะได้ดีกว่านะครับ ตัวสวิตช์ที่ว่าก็อาจจะเสียก็ได้จะได้เปลี่ยนซะเลย  ถ้ายังไม่มีใครเข้ามาแนะนำ ผมว่าลองเอาปัญหาเข้าไปโพสถามเป็นหัวข้อใหม่น่าจะมีเพื่อนๆ เห็นง่ายกว่านะครับ เพราะกระทู้นี้มันเฉพาะแวเรี้ยนท์ที่โพสรายละเอียดรถ อาจไม่ค่อยมีคนเข้ามาตามอ่านนะครับ

อมต

• Newbie
    • *
    คือผมคิดว่าถามในกระทู้นี้อาจจะได้คำตอบอ่ะครับเพราะผมก็ใช้ Golf Variant 97 ครับคือเพิ่งได้มา รถติดแก๊สมาอยู่แล้วครับ งั้นผมจะลองโพส นอกกระทู้นี้ก็ได้ครับขอบคุณทุกคำแนะนำจากพี่ๆครับ

อมต

• Newbie
    • *
    อยากได้อีกอย่างอ่ะครับ สมุดคู่มือซ่อมเครื่องยนต์ Golf Variant 97 เครื่อง 1.8 ครับถ้าพี่ๆมี CD หรือ สมุดช่วยบอกด้วยน้ะครับ

หะมู

- เรื่องคู่มือซ่อมนี่ เฉพาะของ Golf Variant '97 โดยเฉพาะคงไม่มีนะครับ เพราะแวเรี้ยนท์เป็นแค่รถแบบหนึ่งของโฟล์กกอลฟ์ คุณต้องหาหนังสือชื่อ VW Golf & Vento 1992-98 Service & Repair Manual ของสำนักพิมพ์ Haynes ในบ้านเราอาจจะหาได้จากร้านหนังสือใหญ่ๆ เช่น Asia Book หรือร้านญี่ปุ่น (ผมเรียกชื่อไม่ถูก)  หรือไม่ก็ลองโทรสอบถาม แม๊กกาซีนบัส โทร. ๐๘๙-๑๖๐ ๐๗๘๒ (จ้าวนี้เป็นพ่อค้าเร่ ที่จำหน่ายหนังสือและแม๊กกาซีนเกี่ยวกับรถ เค้าจะเอาใส่รถโฟล์กตู้รุ่นหน้าวี ขายเฉพาะวันเสาร์ ที่ตลาดนัดกลางคืนตรงข้ามสถานีรถไฟฟ้าลาดพร้าว แต่ปัจจุบันตลาดนี้ไม่มีแล้ว ผมไม่แน่ใจว่าขายวันไหน ตลาดไหน คงต้องสอบถามดูเอง) อาจจะมี
    - แล้วก็มีคนที่ก๊อปเป็นไฟล์พีดีเอฟ ใส่แผ่นซีดี (ของรถหลายๆ ยี่ห้อ) ขายแผ่นละร้อยกว่าๆ แต่พักนี้ไม่เห็นโพสขายแล้ว คงต้องลองเสริชหาดูหน่อยครับ
    - ถ้าเข้ากูเกิล ก็มีครับ ฟรีด้วย แต่คงต้องดาวน์โหลดเอง (ลองที่ www.tradebit.com/filedetail.php/6852544-vw-mk3-a3-golf-jetta-how)
    - หรือไม่ก็ต้องสั่งซื้อจากเมืองนอกเลย เช่น Amazon หรือ E-Bay พวกนี้มีทั้งของสภาพใหม่และใช้แล้ว ราคาต่างกัน  (มีสองสำนักพิมพ์ Haynes กับของ Bentley Publishers)

อมต

• Newbie
    • *
    [/url][/img]
    กว่าจะลงได้รูป ยังไม่ได้ล้างเลยครับไว้ จบ เรื่อง แก๊ส จะอาบน้ำให้ลูกชาย ขอบคุณครับ เรื่องสมุดคู่มือ ส่วนร้านหนังสือญี่ปุ่น ชื่อคิโน๊ะคูนิยะ ครับ

หะมู

วันนี้ได้รับโทรศัพท์จากคุณ E85 Variant แจ้งขอร่วมกรุ๊ปแวเรี้ยนท์ด้วย เพิ่งจะได้จากญาติมาไม่นาน เป็นแวเรี้ยนท์ ปี ๙๗ ตอนนี้กำลังบูรณะอยู่ เปลี่ยนไปหลายอย่าง ท่าทางเสร้จออกมาแจ๋วแน่  เนื่องจากพิมพ์ดีดภาษาไทยไม่เก่งเลยใชวิธีโทรมาเลย  คุณ E85 Variant ใช้รถมาเยอะ ตอนนี้ติดใจ กอล์ฟ แวเรี้ยนท์ (แหง๋อยู่แล้ว) ผมก็ได้ความรู้จากเธอว่าประมาณว่ายนตกิจสั่งกอล์ฟ แวเรี้ยนท์ เข้ามาขายสัก ๒๐๐ คันเห็นจะได้ แสดงว่าครอบครัวแวเรี้ยนท์ของเราก็รวบรวมได้เกือบครึ่งแล้ว คุณ E85 Variant เป็นรายที่ ๘๖ (ไม่เป็นทางการนะครับ) แล้วครับ พี่น้อง

Golf 3 Van

• Full Member
    ขอสอบถามหน่อยครับ

อยากทราบเบอร์หัวเทียนที่พี่ๆใช้กันอยู่ครับ

แล้วสเปคเดิมๆคือเบอร์อะไรครับ

อยากจะเปลี่ยน แต่ไม่รู้ข้อมูลอะไรเลย

ช่วยแนะนำ ยี่ห้อ รุ่น และราคาให้ด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ  :)

หะมู

เดี๋ยวต้องขอเวลาหน่อยครับ เคยจดไว้ที่ไหนสักแห่ง ยังหาไม่เจอ ของผมตอนเปลี่ยนก็ไม่ได้ดู(หลังแช่น้ำ) จำได้ว่ามีเขี้ยว ๓ เขี้ยว ไม่เคยเจอเหมือนกัน ตอนใช้โฟล์กเต่าก็มีแค่เขี้ยวเดียว  ของดั่งเดิมผมว่าน่าจะเป็นหัวเทียนของ Bosch
    นะครับ แต่ของผมถ้าจำไม่ผิดเป็น NGK  ระหว่างนี้ถ้าเพื่อนท่านใดทราบก็สงเคราะห์หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ถ้าจะเปลี่ยนหัวเทียนเอง ก็ถอดออกมาดูว่าของเดิมใช้ยี้ห้ออะไร เบอร์อะไร แล้วเอาตัวอย่างไปซื้อมา ผมว่าราคาไม่น่าจะเกินหัวละร้อยกระมังครับ (ถ้าของเก่าวิ่งได้ดีไม่มีปัญหาก็ซื้อแบบเดิม)

หะมู

ที่ผลัดคุณ Golf 3 Van เอาไว้เรื่องหัวเทียน ตกลงเจอแล้วครับ อันนี้สำหรับโฟล์ก กอล์ฟ ๓ นะครับ
    - สำหรับเครื่อง ๑.๘
       BOSCH          รหัสเบอร์  W7DTC อีกจ้าวบอก W7DC (ไม่แน่ใจเหมือนกันไม๊)
       NGK                  "       BUR 6 ET
       BERU                 "       4-7 DTC
       CHAMPION         "        C160

- สำหรับเครื่อง ๒.๐
       BOSCH              "        FR 8 DS

- สำหรับเครื่อง ๒.๘, VR6
       NGK                  "       BKR 5 EKU

ถ้าท่านใดมีข้อมูลที่ต่างออกไปก็กรุณาแชร์เข้ามาด้วยนะครับ

Golf 3 Van

ขอบคุณพี่หะมูมากๆครับ :D

ว่าจะลองเปลี่ยนเอง แต่ปลั๊กหัวเทียนมันแน่นจริงๆ

พี่มีเทคนิคในการถอดยังไงครับ

เข้าใจว่า ถ้าถอดออกได้ ก็ใช้หกเหลี่ยมขันหัวเทียนออกเปลี่ยนได้เลย ใช่มั้ยครับ

หะมู

ตรงแถวๆ หัวเทียนมันจะมีปลอกโลหะหุ้มอยู่ใช่ไหมครับ ต้องเอาไขควงปากแบนค่อยๆ เซาะงัดให้มันคลายตัวเผยอออกก่อนครับ แล้วค่อยจับจุ๊บยางดึงหลุดออกมาเห็นหัวเทียนอยู่ในเบ้า จากนั้นเราจึงค่อยเอาบ๊อกถอดไขตัวหัวเทียนออกมาครับ ตอนใส่ก็ทำกลับกันพอขันหัวเทียนแน่น (อย่าแน่นมาก พอตึงๆ มือ) แล้วค่อยเอาจุ๊บครอบกดให้แน่น เจ้าปลอกโลหะมันจะยันกับเสื้อสูบพอดีครับ บ๊อกสำหรับถอดหัวเทียนโดยเฉพาะ (๒๑ มม.กระมัง) น่าจะหกเหลี่ยมนะ เป็นแบบดีปซ๊อกเก็ท มียางไว้ประคองขั้วหัวเทียนด้วยครับ

Golf 3 Van

ถอดได้แล้วครับ  ;D

ตกลงที่ติดรถอยู่มันเป็น W7DP

ถ้าหาเบอร์เดิมไม่ได้ ก็คงต้องใช้รุ่นอื่นมาแทน

แต่ยังไม่แน่ใจเรื่องประสิทธิภาพกับอายุการใช้งาน

ปล.ถ้าไม่ได้คำแนะนำจากพี่ ผมคงถอดไม่ออกแน่ๆ  :D ขอบคุณพี่หะมูมากๆครับ

หะมู

เย้ ดีใจด้วยครับ ผมว่า W7DP ก็คงจะเหมือนกันกับที่ผมว่าแหละครับ ผิดแค่อักษรตัวท้าย (ไอ้รหัสที่ผมบอกมันเอามาจากของฝรั่ง คิดว่าบางทีของที่ขายบ้านเค้ากะบ้านเรามันอาจจะให้รหัสต่างกันหน่อย) อย่ากังวลเลยครับ ของใหม่ย่อมใช้ได้นานกว่าแล้ว บ๊อชนะครับ  ร้านอะไหล่รถบางร้านเค้าจะมีตารางเทียบของหัวเทียนต่างยี่ห้อครับ  แต่ถ้ามันใช้ดีอยู่แล้วก็อย่าไปเปลี่ยนยี่ห้อเลยครับ