• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เกจวัดน้ำมันเชื้อเพลิง  (อ่าน 3013 ครั้ง)

เด็กมือซน

• บุคคลทั่วไป
    เกจวัดน้ำมันเชื้อเพลิง
    « เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 10:50:58 am »
    ขอถามพี่ๆและท่านๆผู้เชียวชาญครับว่า ผมใช้รถ B4 แต่ว่า  มือซนไปหน่อยอยากรู้เกี่ยวกับเรือนไมล์จึงไปถอดออกมาแล้วถอดจำพวกเข็มต่างๆออกมา แล้วประกอบกลับไป และปัญหาก็อยู่ตรงเกจวัดน้ำมัน มันขึ้นไม่เหมือนเดิม ขอถามว่าจะต้องตั้งอย่างไรครับ เพราะเข็มตัวอื่น ขึ้นเป็นปกติครับ

vit314

• Full Member
    Re: เกจวัดน้ำมันเชื้อเพลิง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 07:24:03 pm »

รื้อมาตั้งไกล...เกือบสำเร็จแล้ว..

เด็กมือซน

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 08:23:04 am »
    คุณvit314ครับแล้วตอนตั้งเข็มล่ะครับต้องตั้งยังไงครับเข็มถึงขึ้นตรงครับ
    ขอบคุณครับ

coco jal

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 12:09:38 pm »
    บิดตัวแกนให้เป็น0 แล้วใส่เข็มน่าจะได้นะครับ

vit314

• Full Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 08:37:54 pm »
    ถ้า..ถ้า..ทุกอย่างถูกต้อง   
    ใช้พวก sonex น้ำมันจักร...หยอดรูเข็มนิดๆ (เพื่อดึงออกอีกที..จะง่าย)
    ใช่"""ไม่รู้หรอกว่า เข็มจะอยู่..ที่ได๊...???
    ใส่ไปมั่วๆ  ใส่ให้เกินไว้ก่อน (เต็มเกจ์ก็ได้)  แล้วค่อยเขี่ยลง
    ให้ต่ำกว่าขีดน้อยสุด ประมาณ 1.1222222mm.
    เห็นได้ว่ายาก  จุดทศนิยม มันมากเกิน(ล้อเล่น)  ตัดจุดออกเองละกัน
    ไม่มีประโยนช์เท่าไร? แต่เอาจริง!!!!

เณร

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2012, 11:05:12 pm »
       เอาปลั๊กที่ปั๊มติ๊กออก     ดึงเข็มของเกจวัดน้ำมันออก      เสียบปลั๊กของเรือนไมล์
     เปิด ON แล้วเสียบเข็มเข้าไปในค่าน้ำมันหมดถังล่างสุด    จบ........... มั้ง

"

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 31, 2012, 08:17:17 am »
    เคยดัดแปลงกับรถอื่น ก็พอใช้ได้
    เติมน้ำมันเต็มถัง - เอาแค่หัวจ่ายน้ำตัดเองก็ได้
    หากไม่มีปัญหากับลูกลอยในถังน้ำมัน
    เมื่อกุญแจ ON  ใส่เข็ม - ปรับให้อยู่ตำแหน่ง F 
    เมื่อกุญแจ OFF เข็มควรจะลดลงมาอยุ๋ด้าน E
    ค่อย ๆ ปรับ ระหว่าง E กับ F ให้เหมาะสม
    ทดสอบด้วยการใช้ให้น้ำมันลด แล้วเติม จดบันทึก

เด็กมือซน

เกจวัดน้ำมันเชื้อเพลิง
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 01, 2012, 06:53:36 pm »
    เรียนคุณVit314 และคุณเณร ครับผมลองทั้งสองแบบทั้งของคุณVit314และตามแบบคุณเณรแล้วเข็มมันตีไปตีมาไม่ตรงเลยครับเดี่ยวจะลองเติมน้ำมันเต็มถังแล้วปรับเข็มดูครับ
    ขอบคุณครับที่ช่วยแนะนำให้ครับ