• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: B4: ประสบการณ์ ยางอุดท่อน้ำหน้าเครื่องหลุด  (อ่าน 1704 ครั้ง)

โอ๊ต

• Jr. Member
    • **
    พอดีกลับจากไปหาแม่ วิ่งมาเกือบถึงอำเภอสังขะ จ.สุรินทร์ ขับประมาณ 140 บางครั้งก็ 150 ช่วงหนีวีโก้ ไฟกระพริบเตือนระดับน้ำโชว์ และอุณหภูมิน้ำมันเครื่องขยับขึ้นมา 120 เลยมาจอดหน้าบ้านที่ขายรถมือสองพอดี

เปิดมาสิ่งที่เห็นคือน้ำพ่นออกมาจากตาน้ำหน้าเครื่องตรงที่ใช้จุกพลาสติคปิดไว้นั่นแหละครับ สาเหตุมาจากสลักยึดที่เป็นพลาสติคหลุดหรือคลายตัวก็ไม่ทราบ ทำให้จุกปิดน้ำหลุดออกมาเนื่องจากแรงดันน้ำร้อน

โชคดีที่จุกดังกล่าวไปค้างอยู่ตรงรางหัวฉีด ไม่หล่นลงถนน เลยสามารถนำกลับมาใส่ใหม่ได้

จากคำแนะนำของช่างเปิ้ล ที่บอกให้แก้ไขทีละขั้นตอน สุดท้ายปรากฏว่าเครื่องยนต์ไม่มีเสียหาย เลยประกอบท่อน้ำเข้าปกติแบบเดิม เลยสามมารถนำพาเจ้าบีสี่กลับนนท์ได้อย่างปลอดภัย

เลยมาเตือนให้ดูกันมั่งนะครับ ผมก็เพิ่งเจอหนแรก ช่างเปิ้ลแนะนำให้เปลี่ยนสลักยึดที่เป็นพลาสติคกับสลักท่อหายใจน้ำมันเครื่องที่เป็นเหล็ก จะได้ช่วยป้องกันไม่ให้คลายตัวแล้วหลุดออกมา

golf 3 มหาชัย

• Full Member
    Re: B4: ประสบการณ์ ยางอุดท่อน้ำหน้าเครื่องหลุด
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2013, 04:05:04 pm »
    ดีใจด้วยครับที่ไม่มีอะไรเสียหายมาก เรื่องน้ำผมก็เคยเจอครับ ตอนนั้นตาน้ำฝายาหม่องทะลุแย่เลย โชคดีเป็นแถวบ้าน ไม่งั้น ผบ.บ่นแน่ๆเลย

b4

• บุคคลทั่วไป
    Re: B4: ประสบการณ์ ยางอุดท่อน้ำหน้าเครื่องหลุด
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2013, 02:10:53 pm »
    ดีใจด้วยพี่