• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: PASSAT 1.8 HIGLINE ไฟโชว์ABSครับ  (อ่าน 3019 ครั้ง)

Kangkop

• Newbie
    • *
    PASSAT 1.8 HIGLINE ไฟโชว์ABSครับ
    « เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 10:13:20 pm »
    ผมใช้PASSAT 1.8 HIGLINE ปี2002ซ่อมมาสองร้านก็ไม่หายทำความสะอาดเซ็นเซอร์ไล่สายไฟก็ไม่หายช่างบอกต้องเปลี่ยนกล่องABSเท่านั้นถึงจะหาย ผมอยากทราบว่ากล่องABSราคาประมาณเท่าไร และกล่องABSนี่ซ่อมได้ไหมครับมีอู่แนะนำไหมครับ ขอบคุณครับ

หะมู

• Hero Member
    Re: PASSAT 1.8 HIGLINE ไฟโชว์ABSครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2015, 09:13:19 pm »
    ไม่ทราบเพื่อนสมาชิกสายพาทสาทหายกันไปไหนนะ ขออนุญาตออกความเห็นหน่อยก็แล้วกัน
    - คุณ Kangkop บอกแต่ว่าซ่อมมาสองร้านแล้ว แต่ไม่ทราบว่าคุณซ่อมร้านอะไร ร้านซ่อมโฟล์ก หรือร้านซ่อมเบรก ถ้าเป็นร้านซ่อมโฟล์ก (เท่านั้น) น่าจะได้เรื่องตั้งแต่ร้านแรกแล้ว
    - กล่อง ABS ถ้าของใหม่ๆ ก็คงจะราคาแรงอยู่ครับจะเอาแน่ๆ ก็คงต้องโทรถามแผนกอะไหล่ไทยยานยนต์ หรือไม่ก็ถามร้านอะไหล่นอกศูนย์ ในห้องซื้อ-ขายก็มีหลายจ้าวที่ประกาศว่าขายอะไหล่พาทสาท ลองเข้าไปดูนะครับ แต่จริงๆ แล้วพวกเราก็ชอบที่จะหาซื้อของเก่าสภาพดีกัน
    - กล่อง ABS ซ่อมได้ไม๊ อันนี้ผมก็ไม่กล้าตอบเพราะต้องแล้วแต่สภาพว่ากล่องเสียเพราะอะไร อย่างเจ้าแวเรี้ยนท์ของผมเนี่ย ตอนได้มา ABS ก็ทำงานอยู่ ใช้ไปพักเดียวขับขึ้นทางเวียนไปจอดที่เซ็นทรัลลาดพร้าวเห็นไฟแดงโชว์แล้ว ตั้งแต่นั้นมามันก็ไม่ยอมดับ ช่าง (ซ่อมโฟล์ก) เค้าดูแล้วบอกต้องเปลี่ยน แต่ของกอล์ฟมันก็ไม่ค่อยมีขาย และต้องดูด้วยว่าใช้รุ่นเดียวกันหรือไม่ ผมก็ร้อนใจอยู่พักใหญ่ๆ ใครๆ ก้บอกว่าน่าจะเป็นเรื่องธรรมชาติ เพราะถังอย่างไรระบบเบรกก็ไม่ได้เสียไป เสียแต่ตัวช่วยเท่านั้น หลายๆ ท่านก็บอกว่าถอดสายไฟออกซะหมดเรื่อง ผมก็เลยเอามั่ง ตอนหลังเจอที่เค้าเอาของมือสองมาขายก็เฉยๆ มีราคาถ้าจำไม่ผิดตั้งแต่สามพันถึงห้าพันบาท (ของกอล์ฟนะครับ) ปล่อยวางซะเพราะเบรกยังใช้ได้ดี แต่ถ้าคุณอยากให้เหมือนเดิมก็คงต้องออกแรงเสาะหาหน่อยครับ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    Re: PASSAT 1.8 HIGLINE ไฟโชว์ABSครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 01:51:21 am »
    รถผมโดนตัด ABS ออกตั้งแต่ได้มาแล้ว ตอนแรกจะทำเหมือนกัน แต่มีเพื่อนบอกว่ารถแข่งในสนามแข่งไม่มี ABS จนถึงปัจจุบันก็เลยยังไม่ได้ทำ เพราะผมก็ไม่ขับรถเร็ว ไม่ขับจี้ตูดใครอยู่แล้ว ผมทำตามคู่มือขับขี่ปลอดภัย คือทุกๆ ความเร็วที่เพิ่มขึ้น 10 กม.ต่อชัวโมง ให้เว้นระยะจากคันหน้าเพิ่มขึ้น 10 เมตร เนื่องจากระยะเบรคที่ความเร็ว 80 กม.ต่อชั่วโมง ใช้ระยะทางถึง 54 เมตร ถ้า 100 km/h ต้องใ้ระยะเบรคถึง 80 เมตร

Golf 3 Van

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 05:38:23 am »
    ส่วนรถผม ABSรวน ถอดฟิวส์ออก จะปลอดภัยกว่า....สบายใจหายห่วง  ;D
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 12, 2015, 08:06:05 pm โดย Golf 3 Van »

Mcreedilda

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2015, 10:18:10 am »
    ปลอดภัยดีกว่าถ้าอย่างนั้น

ทนายรูปหล่อ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2015, 03:00:48 pm »
    10,000 +- ครับของมือสอง เคยเปลี่ยนมาแล้วครับตอนราคารถสองแสนกลาง หายขาดรุ่นนี้มักจะเสียที่ตัวปั้ม  แต่ตอนนี้จะเปลี่ยนต้องคิดหนักเพราะราคารถเล่นลงขายกัน หกหมื่นกว่าบาท ไม่ห่วงคนข้างหลังกันเลย  555
    แต่ส่วนตัวชอบตัวนี้ครับขับทางไกล ใช้ความเร็วได้เกือบ 200 อยู่  นิ่งเกาะถนนดีครับ

ฺB5 same

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 10:51:07 pm »
    ไฟ ABS  ขึ้นเตือนในการขับครั้งแรกของแต่ละวัน แต่หลังจากดับเครื่องแล้วสตาร์ตเครื่องขับต่อก็ไม่ขึ้นเตือนอีก ยังไม่ได้พบช่างที่ไหน  มันหมายความว่าอย่างไรครับ

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 06:03:47 am »
    ถ้าไฟ ABS ไม่ติด แสดงว่าระบบกำลังทำงาน....แต่จะทำงานเฉพาะตอนเบรก

ถ้าไฟ ABS ติด แสดงว่าระบบไม่ทำงาน....ทั้งตอนเบรกและตอนไม่เบรก

อาการติดครั้งแรกของวัน คงจะเป็นสัญญานเตือนเริ่มต้น

ปล่อยทิ้งไว้ อาจจะติดตลอด ไม่มีดับ...

ถ้าขับรถเร็ว หาทางซ่อมบำรุง จะเป็นการดีครับ

แต่รถผม ที่ต้องเอาออก เพราะมันรวนมากกว่านั้นไปแล้ว

อีกอย่าง ผมใช้ความเร็ว ประมาณ ร้อยแปดสิบ กิโลเมตร ต่อ สาม ชั่วโมง

พอเจอถนนลื่น แอ่งน้ำ หรือหิมะ ก็ต้องระวังเป็นพิเศษ

ปล. เบรก ABS ไม่ได้ทำให้รถหยุดได้ทันใจมากขึ้น

กลับจะทำให้ระยะเบรกยาวขึ้นด้วย

แต่เบรก ABS ช่วยให้สามารถควบคุมการบังคับเลี้ยวของรถได้

ในขณะใช้เบรกบนพื้นผิวถนนที่ลื่นครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2015, 06:14:41 am โดย Golf 3 Van »

kokkik

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2015, 09:42:27 pm »
    เคยสั่งปั้ม ABS จากนอกผ่าน Ebay มาของตรงรุ่นเลย แต่ต้องดู Code ข้างหลังก่อนนะว่าลงท้ายด้วยอะไร ถ้าตัว 1.8 ส่วนใหญ่จะลงท้ายด้วย 111 AB ถ้าผิดรุ่นกล่องของรถจะไม่ตอบสนอง คือใช้กันไม่ได้
    เคยซื้อมาตัวละ 2500 รวมส่ง เปลี่ยนปุ๊ปหายปั๊ป ปัจจุบันยังใช้อยู่เลย

สน คลองสี่

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2015, 01:37:12 pm »
    แนะนำว่าเข้าอู่โฟล์คก่อนดีกว่าครับเผื่อมีให้ลองยืม จะได้มั่นใจก่อนซื้อมาเปลี่ยนครับ
    โชคดีครับ :)
    สน คลองสี่

ชาร์ลี

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 05:35:38 pm »
    ผมไม่มี Passat แต่อยากคุยเรื่อง ABS

หลายปีก่อน ผมมีปัญหากับ ABS เสีย หาของมือสองไม่ได้ซักที เลยลองหาอากู๋ว่ามีใครซ่อม ABS ได้ไหม ปรากฏว่าเจอคลิปของฝรั่งซ่อม ABS เห็นว่า ส่วนใหญ่ABSจะมีปัญหาด้านวงจร ฝั่งปั๊มจริงๆไม่ค่อยมีปัญหา โดยปัญหามันอยู่ที่สายไฟที่อยู่ตรงกลางๆวงจร ซึ่งเส้นเล็กมากมันขาด ถ้าเป็นช่างไฟ คงหาทางบักรีได้ หรือดัดแปลงได้ ในคลิปเขาก็เอาสายไฟเส้นใหญ่กว่ามาบักรีใส่แทน ถ้าใครมีความรู้เรื่องไฟฟ้า ผมว่าน่าจะทำได้ ABS ลูกละหลายพันก็น่าจะอยู่กับเราไปอีกนาน ไหนๆก็เสียอยู่แล้ว ไม่ต้องคิดมาก ลองหาดูจาก Youtube ผมว่าคลิปมันคงยังอยู่

ส่วนผมไม่ได้ซ่อมครับ เพราะไม่มีความรู้และไม่มีเครื่องมือ ไปซื้อมือสองจาก ebay มาใส่แทน

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2015, 06:12:06 am »
    ฟิวส์ที่ถอด ก็เป็นตัวคุมสมองกล ABS นี่แหละครับ

ไม่งั้นไฟเบรกโชว์ตลอด........ ;D

Kangkop

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2015, 11:36:29 am »
    ขอบคุณมากครับสำหรับความเห็นทุกความเห็น ;D ;D