• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้ด้วยครับเจ้าVW ลุยน้ำลึกได้ในระดับแค่ใหนครบ  (อ่าน 250 ครั้ง)

SSS

• บุคคลทั่วไป
    จากหัวข้อกระทู้นะครับเพราะปัจจุบับน้ำจากที่ไม่เคยท่วมบ้านมา 10 ปีก็เกิดล้นเอ่อ มากขึ้นทุกวัน
    1.มีวิธีการป้องการอย่างไรไม่ให้รถขณะขับลุยน้ำดับครับ
    2.  ต้องตรวจเช็คอะไรบ้างครับหลังจากน้ำลดลงแล้วเกี่ยวกับตัวรถครับผม
    3.  ข้อควรระวังการใช้รถVWขนะน้ำท่วมครับ
    4.  จากกระทู้พี่ช่างเหอะว่าให้หาถุงก๊อฟแก๊บมาพันรอบจานจ่านั้น ไม่ทราบว่าให้พันรอบๆๆหัวที่เป็นแบบเต้าเสียบ 4 อัน หรือว่าทั้งจายจ่ายถึงก้นจานจ่ายเลยนะครบ แล้วพลาสติกมันไม่ร้อนหรือละลายหรือครบผม
    ขอบคุณมากๆๆครับ กลุ้มมากกับน้ำท่วมครับ

[ 16 ต.ค. 2549 , 09:16:11 น

ช่างเหอะ

1.ดูข้อ 4.
    2.เช็คเบรค ถ้าแช่น้ำนานๆผ้าเบรคอาจจะร่อนหลุดได้ทั้งหน้า-หลัง กระบอกเบรคอาจจะขึ้นสนิมทำให้เบรคค้าง ฯลฯ
    3.ขณะลุยน้ำควรปิดสวิทช์คอมฯแอร์ "AC" เพื่อลดภาระสายพานและหยุดการทำงานพัดลมสปีดต่ำไม่ให้พัดน้ำเข้าไปที่จานจ่าย
    ขึ้นจากน้ำให้ดึงเบรคมือเพื่อรีดน้ำออกจากเบรคหลังเป็นระยะๆ ลองเหยียบเบรคบ่อยๆจนแน่ใจว่ามันไม่ลื่นไถลไปชนรถคันหน้า
    4.พันรอบๆทิ้งชายล่างให้เลยตัวจานจ่าย รวบด้านบนไว้กับสายไฟสูงหลวมๆ เว้นให้มีช่องว่างระเหยน้ำ หาถุงก๊อบแก๊บชนิดทนร้อนซีครับ

16 ต.ค. 2549 , 10:29:55 น

pp

ต้องระวังอีกอย่างหนึ่งคือน้ำเข้าทางกรองอากาศ ซึ่งอยู่ต่ำมากด้านขวามือ เคยโดนรถ ที่วิ่งสวนทางมา สาดน้ำเข้าทางด้านหน้าขวา ดับไปเลย วิธีเเก้ไข คือ ปลดท่ออ่อนที่ต่อจากกรองอากาศออก เเล้วติดเครื่องก็ ใช้ได้ครับ
    16 ต.ค. 2549 , 10:53:25 น

โชติ

ทำ link ไม่ได้เลย
    ใน blog ผม johnluc.bloggang.com
    กลุ่ม"เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย" ครับ

16 ต.ค. 2549 , 11:20:22 น