• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ถึงคราวช่วงล่างบ้าง  (อ่าน 2626 ครั้ง)

B4+ธรรมดา

• บุคคลทั่วไป
    ถึงคราวช่วงล่างบ้าง
    « เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 10:42:56 am »
    เนื่องจากทำช่วงล่างมา 6เดือนผ่านไป..เริ่มมีเสียงอีกแล้ว..มาจากแกนพวงมาลัย รองถอดตัวที่ครอบใต้แผงแกนพวงมาลัยปรากฎว่า น็อตหลวม ทั้ง 2 ตัวเลย..เบอร์12กับเบอร์ 10...แต่เสียงยังดังอยู่ดี เลยก้มไปดูลองจับคันชัก มันดังแถวๆแกน จับดูดัง  กุบกับๆ ที่จะรบกวนว่ามันแพงหรือเปล่าครับ หรือช่างเปลี่ยนแค่ลูกหมากตัวปลายอย่างเดียวหรือเปล่าครับ....หรือจะแกะยังยังดีครับ
    ปล.ผมไม่อยากถอดเองเลยกลัวขับไป...จะเลี้ยวแต่รถไม่เลี้ยว..ได้ทำสีแน่งานนี้

หะมู

• Hero Member
    Re: ถึงคราวช่วงล่างบ้าง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 01:49:38 pm »
    คงไม่เลวร้ายขนาดนั้นมั๊งครับ ผมเองก็ยังไม่เคยเจอ เดี๋ยวคงมีเพื่อนๆ ชาวพัทสาทเข้ามาดูนะครับ ผมไม่สันทัดงานนี้ แต่เท่าที่ฟังไม่ทราบช่างที่ทำช่วงล่างทำงานเรียบร้อยหรือเปล่า ขนาดนัทยังไม่ขันให้แน่นเลย (บางทีช่างก็ปล่อยให้ลูกน้องทำงานพวกนี้) ทำช่วงล่างแล้วได้ไปตั้งศูนย์มั่งหรือเปล่าครับ  คิดได้ตอนนี้ถ้าเป็นผมก็ต้องเอาไปให้ช่างคนเดิมดูล่ะครัีบว่าทำยัีงไงหกเดือนดังอีกแล้วเสียชื่อโฟล์กหมด ยังไงรอฟังท่านอื่นๆ ก่อนครับ

B4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 03:16:41 pm »
    อยากทราบว่ามันดังจากไหน..แน่..แล้วจะอันตรายหรือเปล่า...ผมเองขับไม่ค่อยเบาด้วยคอสะพาน..ฝาบ่อซัดแหลก คงคลอนหมดแหละครับ...ว่าจะเข้าไปที่อู่เหมือนกันแหละครับ...

ลาดพร้าว

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 07:57:58 pm »
    ลองดู-น่าจะใช่  http://www.youtube.com/watch?v=5MJOtr-vj6M

หะมู

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 04:07:15 am »
    คำถามเรื่องเสียงดังเนี่ยคงตอบกันลำบากครับ คงต้องเดาเอาว่าน่าจะเป็นโน่น เป็นนี่ ที่ดีที่สุดต้องให้ฟังของจริงครับ

ป๊อก

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 09:57:40 am »
     :D ลองยกล้อหน้าให้ลอยจากพื้น  แล้วจับที่ตำแหน่ง 3 และ 9 นาฬิกา  ลองโยกๆ ดูครับ ถ้าล้อขยับกุกกักๆ  หรือลองจับตัวคันชักโยกๆ ดู ถ้ามันขยับได้และดังกุกกักๆ  ก็(น่าจะ) เป็นที่ลูกหมากคันชักครับ  ก็มีอยู่ 2 ตัว  ตัวสั้นติดกับดุมล้อ  ตัวยาวติดกับแร็ค  ก็จับคันชักโยกๆ ดูเลยครับ ว่ามันขยับตรงอันไหน ก็เสียที่อันนั้นละครับ  ;D

B4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 11:53:52 am »
    น่าจะคันชักตามที่แนะนำแน่เลยครับ

ลาดพร้าว

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 05:11:32 pm »
    ถ้าจะเปลี่ยน ควรเปลี่ยนยางกันฝุ่นด้วยเลย 
    ข้างละ 7-800 บาท + ยางกันฝุ่น + ค่าตั้งศูนย์ 300

dorn

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 07:59:26 pm »
    ที่ว่าคันชัก แล้วคันส่งละครับดูด้วยหรือเปล่า?
    ก็อกแก็ก ที่พวงมาลัย เสียงมาจากด้านล่างที่ในที่หุ้มยางหรือเปล่า เพราะมี ยอยลูกปืนพวงมลัยอีกชุดหนึ่ง ถ้าเสียก็เสียงดังเหมือนกัน  ลองหาดู.....อีกจุดดุมแร็คหลวมหรือเปล่า...ก็มีเสียงดังแต่เห็นได้จากมีน้ำมันเพาว์เวอร์รั่วหยดที่พื้น  ก็เป็นไปได้ มีอีกหลายรายการ

สุดท้ายลองไปอู่  เพราะอายุ ๒๐ ปีแล้ว  ชัวๆๆๆ

B4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 12:31:50 pm »
    ยังไม่ได้เข้าอู่เลยครับ ตอนนี้ขับมันดังตรงพวงมาลัยข้างล้างในห้องโดยสารฟังชัดเจนเลยครับ กุกๆๆ คงไปอู่แหละครับ..หรือเข้าร้านช่วงล่างได้เลยหรือเปล่าครับ

ป๊อก

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 03:38:31 pm »
     ;D  "ดังในห้องโดยสาร"   ลองขยับพวงขึ้น-ลง ว่าดัง กุกๆ กักๆ และเหมือนแกนพวงมาลัยไม่แน่นหรือปล่าว   ถ้าใช่ก็ถอดฝาใต้คอนโซลออก  เอาไฟฉายส่องดู จะเห็นน๊อตยึดแกนพวงมาลัย ลองขยับพวงดูอีกที  ถ้ามันขยับกุกกัก ๆ ตรงนี้ก็ชัดเลยว่า  บูชพลาสติกที่เป็นแกนร้อยน๊อตยึดแกนพวงมาลัยมันสึกจนแตกหมดแล้วครับ  ถ้าเป็นกรณีนี้หาบูชมาเปลี่ยนก็เรียบร้อยแล้ว  หรือถ้าหาไม่ได้ ก็ใช้ท่อน้ำมันใส่แข้าไปแทนก็ได้ครับ (ผมก็ใช้อยู่ ^^)  ;)

B4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 16, 2013, 04:09:00 pm »
    เดี๋ยวลองดูครับ....เย็นนี้แกะเลยครับ

Siravith

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 01:07:13 am »
    ตามที่คุณป๊อกบอกเลยครับ เพราะของผมก็เป็นและบู๊ท ตัวเหลืองๆส้มๆตัวนี้ก็แทบจะหาอะไหล่ไม่ได้แล้ว ช่างเอาท่อยางพลาสติกใสๆใส่ให้ผมแทนแล้วก็อยู่ได้ 4 ปีแล้ว ถึงจะมีเสียงบ้างแต่ก็ไม่ดังเท่าไหร่

B4+ธรรมดา

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2013, 10:32:15 am »
    เจออีกแล้ว ล้อขวาเกลียวน็อตของปลายคันชักมันคลายพอขันเข้าเสียงเงียบลง
    แต่ผม...หาบู๊ทพวงมาลัยไม่เจออะครับอยู่ตรงไหน..หรือรื้อยังงัยครับ