• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: มองหารถตู้ VW CARRAVELLE VR6 ขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 3356 ครั้ง)

Best_E34

• บุคคลทั่วไป
    ตอนนี้มองหารถตู้อยู่สักคันครับ
    แล้วมาเจอเจ้า CARRAVELLE VR6
    เลยอยากปรึกษาพี่ๆที่มีความรู้แนะนำหน่อยครับ

1.ปัญหาที่พบบ่อย
    2.ราคาซ่อมและอะไหล่แพงมั้ย??
    3.ถ้าซื้อควรซื้อตั้งแต่ปีอะไรขึ้นไป??
    4.ถ้ารถวิ่งมา2แสนโลแล้ว ควรซื้อดีมั้ยครับ
    5.ราคาตลาดที่ซื้อได้ประมาณเท่าไหร่

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำแนะนำนะครับ

วีระ

• Full Member
    Re: มองหารถตู้ VW CARRAVELLE VR6 ขอคำแนะนำหน่อยครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 03:48:38 pm »
    • ลองเข้าไปอ่านที่นี่ประกอบด้วย จะได้ข้อมูลพื้นฐานหลายเรื่องครับ
      www.vwthaivan.net

ปัญหาที่พบบ่อย ไม่มี / มีแค่ปัญหาการเสื่อมสภาพของชิ้นส่วนตามอายุการใช้งาน ซึ่งเปลี่ยนหรือซ่อมโดยช่างชำนาญการ(ช่างโฟล์ค) ก็จะทำให้ปัญหาหมดไป ยกเว้นรถที่ดัดแปลงหรือนำอะไหล่ของยี่ห้ออื่นมาเทียบใช้ ก็จะเป็นอีกเรื่องนึง // แต่ในรถยนต์คันหนึ่งที่มีระบบต่างๆนับสิบ และชิ้นส่วนต่างๆนับพัน มันก็จะทะยอยชำรุด จนคนที่ไม่เข้าใจมันก็จะคิดว่า ต้องซ่อมไม่รู้จบ

คำว่า แพง แต่ละคนมองภาพไม่เท่ากัน เอาเป็นว่าค่าซ่อมบำรุงปีละ 1 แสน รับได้ไหมครับ / อะไหล่มี 3 ประเภท คือ แท้-เทียบ-เทียม ร้านซ่อมก็มี 3 ประเภท คือ ศูนย์ฯ-อู่โฟล์ค-อู่ทั่วไป แล้วแต่ว่าใครชอบแบบไหน ค่าใช้จ่ายก็จะแปรผันตามไป

ถ้ามีเงินเยอะ ควรซื้อรถปีใหม่ๆ ซึ่งควรจะซ่อมน้อย - ถ้าเงินไม่เยอะ ก็ตรงกันข้ามครับ ยกเว้นจะชอบรุ่นใดเป็นการเฉพาะ ก็จะเลือกง่ายขึ้น

รถยุโรปออกแบบมาให้มีอายุการใช้งานประมาณ 15 ปี เลขไมล์ไม่ใช่ประเด็นหลักครับ รถเต่าที่ยังเห็นวิ่งอยู่ใน กทม.ทุกวันนี้ ผมว่าเกิน 5 แสนโลทุกคันมั๊ง

BesT_E34

Re: มองหารถตู้ VW CARRAVELLE VR6 ขอคำแนะนำหน่อยครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 05:27:34 pm »
    ที่มองอยู่คือตัวปี 2000 อ่ะครับ

แต่เค้าบอกมาว่าวิ่งมา2แสนโลแล้ว เป็นรถบริษัท

แต่ดูจากโดยรวมแล้วสภาพยังสวยอยู่ แค่กลัวค่าอะไหล่น่ะครับ

อู่คงต้องศึกษากันหน่อย ผมอยู่แถวปิ่นเกล้ามีืที่แนะนำมั้ยครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆนะครับ ;D ;D

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 09, 2013, 10:18:53 pm »
    ก็แบบที่คุณวีระแนะนำครับ เพราะท่านเป็นผู้ที่รู้จริง เพราะท่านใช้รถโฟล์กตู้เป็นประจำทุกวัน รถท่านก็น่าใช้มากๆ ด้วย อันนี้ทั้งฟันธงและคอนเฟิร์ม ขออนุญาตเสริมต่อนิดหน่อยว่า

- แนะนำให้ทำการบ้านก่อนครับ ถ้าหมายตาว่าจะหารถอะไรใช้ แล้วไม่มีข้อมูล ต้องหาครับ คุณทำถูกแล้วที่เข้ามาถามในเว๊ปนี้ เรามีเพื่อนสมาชิกหลายท่านที่ใช้โฟล์กตู้และพร้อมที่จะพูดคุยให้ฟังด้วยครับ เวปที่คุณวีระแนะนำก็ดีครับ
    หาข้อมูลเยอะๆ ประกอบการตัดสินใจครับ (บางทีความอยากได้ ใจร้อน ก็ทำให้พลาดได้ครับ)

- โฟล์กตู้ยิ่งปีใหม่ๆ ราคาก็สูงครับ รถที่สภาพดีๆ ของครบๆ ปีใหม่ ๆ ราคาย่อมสูง แต่ที่เราจะได้มาคือ ไม่ต้องมาเสียเงินซ่อมแซมอีกเยอะ แต่ในความเป็นวิศวกรรมเยอรมัน มันทนนะครับ อย่าไปกลัวเรื่องค่าอะไหล่เลยครับ คุณจะใช้ยี่ห้อไหนก็ตามถ้าสักแต่ว่าขับอย่างเดียว ไม่ดูแลรักษา มันก็ไม่ไหวเหมือนกันครับ  พวกเราในบอร์ดนี้ก็ใช้รถเก่าสิบปีขึ้นทั้งนั้นครับ แต่ก็ยังไม่มีใครถอดใจง่ายๆ  ถ้าเราซื้อหาอะไหล่จากดีลเล่อร์แท้ๆ ย่อมแพงแน่นอนครับ แต่ปัจจุบันมีอะไหล่เก่าสภาพดีขายในเซียงกงพอสมควร ราคาพอรับได้ครับ แล้วที่สำคัญอีกอย่างคือ เราต้องหาอู่หรือช่างที่บริการเฉพาะโฟล์กโดยเฉพาะครับ มันจะจบง่ายหน่อย มีตัวอย่างเยอะที่เจ้าของรถไม่มีความรู้แล้วไปโดนอู่ขั้นเทพที่สามารถซ่อมได้หมดทุกยี่ห้อ กล่อมเอาจนเจ้าของรถระอาครับ  ที่ถามถึงอู่แถวปิ่นเกล้า ถ้าเป็นอู่ที่ซ่อมรถตระกูลนี้ก็มีครับ (แต่ไม่ค่อยอยากแนะนำ ไม่ใช่เค้าซ่อมไม่ดีนะครับ เพียงแต่ผมว่าราคาเค้าเว่อร์ไปหน่อย) สำหรับผม ระยะทางไปอู่ไม่สำคัญครับ ขอให้ช่างดี ซ่อมจบๆ ราคาไม่แพงเว่อร์ แม้จะอยู่คนละฟากเมืองผมก็ไปครับ

- ราคาตลาดควรเป็นเท่าไร ผมว่าคงลำบากครับ เพราะส่วนมากอยู่ที่ความพอใจของทั้งสองฝ่าย บางทีตั้งราคาไว้สูงแต่นานเข้าอาจจะต้องลดลง  อยากแนะนำว่าอย่าไปฟังราคาพวกเต้นท์มือสองนะครับ เข้าไปดูใน taladrod.com เลื่อกยี่ห้อ รุ่นรถ แล้วดูราคาเอาครับ เว๊ปนี้ส่วนมากเจ้าของบอกขายเองครับ (ผมก็ได้เจ้ากอล์ฟ แวเรี้ยนท์มาจากเว๊ปที่ว่า) เมื่อก่อนผมก็ไม่มีความรู้โฟล์กรุ่นใหม่ เพราะใช้โฟล์กรุ่นเก่าจนเคยตัว แต่พอเริ่มหารถรุ่นใหม่นี่ ก็เริ่มจาก 0 ตะเวนไปดูรถที่บอกขายเยอะๆ ประกอบกับเข้ามาหาความรู้ในเว๊ปนี้ครับ ยิ่งนานวันยิ่งได้ความรู้ ยิ่งรู้จักเปรียบเทียบ เห็นความแตกต่าง และยิ่งรู้จักติครับ

วีระ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 10:29:12 pm »
    พี่หะมู คนที่รู้จริงกว่าผม ยังมีอีกเยอะครับ เช่นคุณโชติ เจ้าของ vwthaivan ที่แนะนำไป
    ผมแค่เล่าให้ฟังตามที่เคยเจอ แล้วใส่ความเห็นตัวเองลงไปนิดหน่อย พออร่อย..ฮิ ฮิ

nidnoi

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2013, 11:14:03 pm »
    ได้มาแล้วซ่อมบำรุงอู่โฟล์คเท่านั้นนะครับ รุ่นพี่ขับรถตู้Vr6 อยู่ ให้เข้าก็ไม่เชื่อเกียร์จากยังไม่หนักตอนนี้ต้องยกไปเข้าอู่ราชพฤกษ์ ปรากฎว่าเละภายในโดนแปลง เกียร์พัง ราคาซ่อม ณ ตอนนี้จะถึงหกหลักแล้วก็ได้แต่ปลอบพี่เขาว่าเอาน่าซ่อมจบก็ใช้อีกยาวนะ

หะมู

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 04:12:47 am »
    ขออนุญาติพาดพิงคุณวีระว่า ณ เวลานี้คนที่รู้จริงเรื่องรถตู้ไม่ค่อยจะแสดงตัวออกความเห็น หรือแนะนำเลยครับ คงต้องรบกวนคุณวีระ โกเล็ก คุณ T3 Scout ล่ะครับขาประจำ คุณป๋องก็จะขายตู้ทิ้งซะแล้ว ยังไงเพื่อนที่ถามเข้ามาจะได้ไม่เคว้ง ก็ช่วยๆ กันครับในฐานะที่ชอบในสิ่งเดียวกัน

dorn

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 02:26:32 pm »
    คนคอเดียวกัน........ขอตอบครับ....ร่วมแจมด้วยนิดหน่อย
    ๑. อยู่ที่อายุการใช้งานและการบำรุงรักษาของเจ้าของเก่าครับ (๒แสนโล) ลองขับดูครับ
              ๑. ช่วงล่าง มีเสียงดังไหม, เวลาเลี้ยวกลับรถ , ดูยางว่าดอกยางสึกหรือเปล่า
                         ราคาซ่อมช่วงล่าง หลักหมื่นกว่าไม่รวมพวกเบรคครับ
              ๒. ระบบแอร์  ต้องดูว่าเย็นมากน้อยขนาดไหน.....ถ้าเย็นน้อย ก็มีโอกาสจ่ายเพิ่ม ๑-๒ หมื่น
              ๓. เครื่องเดินเรียบหรือเปล่า...ถ้ไม่ ก็แอร์โฟ อีก ๕ บาท
              ๔. พวก ๒ ได ก็มี.....
    ๒. ราคาซ๋อมแพงไหม  จะถูกหรือแพง ที่สำคัญเจอช่างดี วิเคราะห์ถูกจุด แก้ไขได้ก็ไม่แพง ราคาอะไหล่ก็กลางๆ   
        เทียบกับญี่ปุน ผมว่าไม่แพงถ้าไม่ผ่านคนกลาง
    ๓. ปีที่ซื้อ ต้องดูสภาพรถและการใช้งานที่ผานมา ที่เลือกมักเป็แบบ เปิดเลื่อนสองบานจะสะดวกกับการใช้งาน
    ๔. รถอายุปูนนี้แล้ว แต่ถ้าต่ำมาก ก็คงต้องคิดว่ากลับไมล์หรือเปล่า
    ๕.ราคาซื้อขาย ต้องเปรียบเทียบกันหลายๆคันครับ

ข้อมูลเบื้องต้นนะครับ ราคาอาจเปลี่ยนแปลงตามร้านอะไร ค่าแรงแล้วแต่อู่
        แต่ที่แน่ๆเมื่อได้รถแล้ว...ต้องเข้าอู่โฟลค์นะครับ  อย่าเข้าอู่อื่น...เด็จขาด
        ขอให้โชคดีนะครับสำหรับเพื่อนสมาชิกใหม่

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2013, 02:53:21 pm โดย dorn »

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 05:08:47 pm »
    น้าน.....โดนพี่ชายแสนดีพาดบ่า...เอ้ย....พาดพิง 555555

ผมเพิ่งรับ T4 VR6 มาดูแลต่อ โดนไปบ้างแล้วครับ เกียร์ เลย

จำไว้นะครับ รถ VW ต้องหาช่างและอู่ VW อย่าลืมเด็ดขวด

อย่าหลง.....อู่.....ที่โฆษณา พวกนั้น อ ต ร

อ่ะ...มาวิสัชนา

จริงแล้วคุณ dorn ตอบมานั่นดีแล้ว เห็นด้วยทุกประการ
    ไหนๆก็โดน......เลยขอสักกะหน่อยนะ

1.ปัญหาที่พบบ่อย

น้องฟ้า...เจอปัญหาเกียร์กระตุก (มาใช้ได้ประมาณเดือนหนึ่งออกอาการเลยนะตัวเอง) พอวิ่งออกตัวเร่งเร็วสัก 40-50 กม./ชม.จะกระตุกๆ แบบทำให้เสียวว่ามันจะไปหรือจะพัง โทร.หาช่าง ๆ บอกว่าให้คลานมาเรี่อยๆ รับรองมาถึงอู่แน่นอน

น้องฟ้า...ต้องยกเกียร์ครับ เอาลงมาทั้งเครื่อง แยกเกียร์ ถอด ล้าง เอาชุดซ่อมมาเปลี่ยน ประกอบเข้าที่ ใช้เวลา 2 วัน ได้ออกวิ่งทดลอง อ้า....เหมือนจะโอ.......

แต่ก็เจอปัญหาจนได้ มารู้ทีหลังว่า เขาเรียก save mode คือเมื่อเข้าเกียร์ D เขาจะเข้าเกียร์ 3 เกียร์เดียว ออกตัวที่เกียร์ 3 วิ่งไปได้เกียร์เดียว ได้ความเร็วประมาณ 80 กม./ชม.เท่านั้น เข้าอู่เช็ค ต้องเปลี่ยนโซลินอยด์เกียร์ตัวหนึ่งในจำนวนห้าตัว ออกมาวิ่งวันสองวัน เจออาการเดิม เปลี่ยนอีกตัวเป็นสองละ ออกมาวิ่ง สองสามวัน คราวนี้ไปไกล ไปตจว.เจออาการเดิมอีก วิ่งเกือบพันกม. กินแก๊สซ่ะ (โซลินอยด์ที่เปลี่ยนเป็น used ถามช่างว่ามันจะมีโอกาสเป็นอีกไหม คำตอบคือ ไม่แน่แล้วแต่ดวง น้าน.....ตอบมาหน้าตาเฉยเลย)

ก็เลยถามว่า ถ้าจะให้หายขาดต้องทำจะได

เปลี่ยนโซลินอยด์ใหม่หายขาดเด็ดขวดครับ (หลายตังค์นะเจ้าตัวกะเปี๊ยกนี่) เลยตัดใจเอาว่ะ เปลี่ยนใหม่ก็เปลี่ยน 5 ตัว

จบ บทนี้ครับ

ปัญหาอื่นยังบ่เจอครับ

2.ราคาซ่อมและอะไหล่แพงมั้ย??

จะว่าแพงก็เหมือนว่าจะแพง แต่รับได้นะ ต้องรอตัวอื่นๆต่อไป คุณ dorn พอมีคำตอบบางตัวแล้วนั่น
    3.ถ้าซื้อควรซื้อตั้งแต่ปีอะไรขึ้นไป??

น้องฟ้า...ปี1997 ปีนี่ผมว่าแล้วแต่ชอบนะ เอาที่รถดี ปีไหนก็ได้ อย่างนี้ดีกว่ามั้ง ดูที่สมบูรณ์ที่สุดที่เราสัมผัสได้ รถมือสองนะ ต้องดูเป็นถึงจะได้ของดี

4.ถ้ารถวิ่งมา2แสนโลแล้ว ควรซื้อดีมั้ยครับ

ดูข้อ 3 ถ้าดีและเราชอบก็ซื้อได้
    5.ราคาตลาดที่ซื้อได้ประมาณเท่าไหร่

ของดี ราคาก็น่าจะดีด้วยละกระมัง เอาว่า 2 แสนกลางๆ ปลายๆ ถึง  3 แสนกว่าๆนั่นละครับ

ใจเย็นๆ ดูดีๆ ลองให้ถึงทั้งตีนตัน ตีนปลาย
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 13, 2013, 05:16:45 pm โดย T3 Scout »

dorn

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2013, 08:20:34 pm »
    สวัสดีทุกท่าน....มิบังอาจพาดพิงใคร.....เพียงคำแนะนำเล็กๆน้อยๆ  โดนมาทั้ง b4 , t4 vr 6 , T4 syncro

สมัยรุ่นๆ เมือ ปี 2525 ใช้ T2 แตงโม ไฟเลี้ยวบน เครื่องพัง 2 รอบ  เรียกว่า พอมีประสบการณ์มากหน่อย

แต่คงสู้ช่างตัวจริงไม่ได้หรอก  เพราะขับอย่างเดียวเหมือนกัน

สรุปใช้รถเก่า 3 คัน เพราะไม่มีปัญญาซื้อรถใหม่.....555555

Palmtree

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2013, 10:38:00 am »
    เรียนคุณ Best_E34
    ผมมี VR6 แต่ง VIP ปี 98 เดิมๆครับ ไม่เคยติด Gas เสียโภคภัณฑ์แล้ว
    เครื่องเดินเรียบ เกียร์ยกชุดใหญ่แล้ว แอร์ใหม่ (ตู้หน้า หลัง คอมพ์)
    คอยล์ใหม่ ยางใหม่และช่วงล่างทำใหม่แล้ว แต่ไม่มีตังค์เติมน้ำมันคับ (อิอิ)
    วิ่งสองแสนโลครับ ก็อยากปล่อยครับ เพราะแม่บอกว่าจอดทิ้งไว้ เกะกะครับ
    อยากได้คนมารับดูแลต่อครับ ถ้าสนใจติดต่อผมได้ครับ 0898111198

ขออภัยด้วยครับ โพสลักษณะนี้ในกระทู้สอบถามครับ ถ้าไม่เหมาะสมลบได้ครับ

Palm

ชาร์ลี

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2013, 04:20:07 pm »
    ขอร่วมสนุกด้วยอีกคน คำแนะนำข้างต้น น่าที่ครอบคลุมแล้ว แต่พอเห็นหัวข้อแบบนี้ก็อยากแจม

1. ปัญหาหลักคือเรื่องเกียร์ครับ ควรต้องเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ของVwทุก 40,000 กม. เพื่อการใช้ที่ยาวนานขึ้น เวลาออกตัว อย่าได้เหยียบแบบรถกระบะหรือรถเก๋งเด็ดขาด ต้องให้มันไหลลื่นไป ไม่งั้นทอร์คคอนเวอเตอร์พัง ห้องเกียร์ไหม้ได้ ตีนปลาย 160-180 ไม่มีปัญหา

2. ราคาซ่อม มันคงไม่ได้แพงอะไร ถ้าพูดถึงอะไหล่รถยุโรป ร้านอะไหล่มีอะไหล่ oem เต็มไปหมด ครับถ้าเบิกศูนย์ก็ต้องจ่ายแพงเป็นธรรมดา

3. ควรซื้อปีอะไร รถเก่าควรดูที่สภาพ อย่าไปสนใจเรื่องปีมากมายนัก เพราะหลายคนก็ใช้ป้ายแดง2-3ปี หาคนดูเป็นไปช่วยดูตัวถัง ช่วงล่าง เครื่องยนต์และเกียร์

4. รถ VR6 อายุมันก็ปาเข้าไปเกือบยี่สิบปี ล้อตสุดท้ายปี 99 สองแสนโลนี่ไม่น่าเกลียด ของผมห้าแสนโล ปัญหาอยู่ที่ว่าเจ้าของเก่าได้บำรุงรักษามันดีหรือเปล่า ถ้าดีก็โอเค

ส่วนตัวผมว่าถ้ายังไม่ได้ซื้อ กำเงินเพิ่มนิดหนึ่งซื้อ V6 ปี 2000-2003 เลย จ่ายเพิ่มนิดเดียว แต่สมรรถภาพคนละเรื่อง การออกตัวดีกว่า แรงเยอะกว่า เบรคใหญ่กว่า มีครูสคอนโทรลด้วย

5. ราคาตลาดก็ตรวจสอบจากหลายๆเวปเบื้องต้น สนใจคันไหน ค่อยไปดูตัวเป็นๆ ถ้าจะเอาคันไหนจริงๆ เอาคนที่ดูเป็นไปช่วยลองรถให้ก่อน

ถ้าเป็นเต้นท์ หลายเต้นท์บวกหนักเป็นแสน (แต่ไม่ใช่ทุกเต้นท์นะครับ) ต่อรองแบบไม่ต้องเกรงใจ ของซื้อของขาย แล้วนี่ก็สิ้นปี ถ้าซื้อปีหน้ารถก็จะถูกลงอีก เพราะเต้นท์ชอบขายตามปี