• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: Passat b5.5 ระหว่าง V5 กับ 1.9 Tdi ตัวหน้าใช้กว่ากันครับ  (อ่าน 7763 ครั้ง)

joke

• บุคคลทั่วไป
    Passat b5.5 ระหว่าง V5 กับ 1.9 Tdi ตัวไหนหน้าใช้กว่ากันครับราคาอะไหล่แตกต่างกันไหม เห็นราคาไม่แพงมากนัก

tep

• Newbie
    • *
    ถ้าชอบประหยัด เติมเต็มถังขับลืมเลย  ต้องดีเซล 1.9 tdi  ถ้าชอบเงียบต้อง V5 ครับ ความปลอดภัยรถยุโรป
    ดีกว่า วีออส เยอะ

เณร

ใช้ดีทั้งคู่   ถ้าดูแลรักษาเป็น      แต่ถ้าทั้งคู่อะไรดูแลง่ายกว่าต้องยกให้ V5 2.3 ครับ

กัน

ทำไมคุณเณรถึงบอกว่าตัวเบนซินดูแลง่ายกว่าครับ  ปกติจะมีแต่คนว่าเครื่องดีเซลดูแลง่ายกว่า

เณร

การดูแลพื้นฐานคงไม่หนีเรื่องอะไหล่หรอกนะครับ    TDI  จะหาอะไหล่มือสองยากมาก
     ต่อให้ทนขนาดไหนตอนนี้ TDI แต่ละคัน เทอร์โบเริ่มรั่ว   ท่ออินเตอร์ข้อต่อหลุด อินเตอร์เริ่มรั่ว
     และชิ้นส่วนอีกหลายชิ้นที่จะตามมา       ซึ่งถ้าเราลองไปเดินเซียงกงหาอะไหล่ดู     จะไม่เจอ
             อะไหล่ TDI  จะเจอแต่  รุ่น V5 2.3 แทบทั้งนั้น         และถ้าจะซื้ออะไหล่ใหม่ของ
     ตัวเครื่องยนต์        แต่ละอย่างถามราคารับรองแทบอยากขายรถทิ้ง      และถ้าเป็นพวกระบบ
     จ่ายน้ำมันด้วยแล้วหัวฉีดใหม่หัวเดียวเกือบซื้อเวนโต้มือสองตอนนี้ได้เลย ................           

กัน

น่าจะตามที่ช่างเณรว่าครับ  พวกเทอร์โบ พวกอินเตอร์ มีบางคนหาที่ซ่อมได้ และมีบางท่านเปลี่ยนอินเตอร์ไปแบบวางด้านหน้าเลย  ปัญหาหนักจะไปอยู่ที่หัวฉีดจริงๆครับ มันพิศดารกว่าแบบคอมมอนเรล  ยังไม่ได้ข่าวว่าใครเสีย แต่ถ้ามีคงจะหนักแน่

เณร

ครับถ้าเราเข้าใจหลักการของธรรมชาติ      คือการเสื่อมตามกาลเวลา
     เจ้าของรถกับช่างเรียนรู้รถไปคู่กัน       ไม่มีใครเก่งกว่าใครหรอกถ้าต่าง
           คนต่างหาความรู้กันไปตามหน้าที่ของตน       เพราะอาการของรถบาง
     อาการมันจะเกิดต้องได้เวลาและระยะทาง        ในระดับหนึ่งถึงจะเกิดอาการนั้น
           มันอยู่ที่ว่าเคยเจอเคยพบ         และแก้ไขได้ในอาการนั้นหรือยังถ้าแก้ไข
     มันได้แล้วแบบสมบูรณ์ก็แปลว่า         เราเอาชนะมันได้ในอาการนั้นเท่านั้นเอง
         แต่ไม่ใช่ทุกเรื่องทุกอย่างทุกอาการ          ถ้าเป็นแบบนั้นเหนื่อยตายกันพอดี..........

vit314

• Full Member
    อ่าน..ท่านเณร  ทู้นี้  ผมชอบมากมาย  (อ่านหลายครั้ง)
    .....ตัวอักษร  ที่กดมา  ผมชอบมาก ....

ไม่เด็ก..ต้อง  แบบนี้..

nuimk3

• Full Member
    love love พี่เณร

จขกท น่าใช้ครับ  ไม่ใช้ หน้าใช้