• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เวลาปิดแอร์แล่ววิ่งรถ พัดลมจะทำงานหรือป่าวค่ะ  (อ่าน 215 ครั้ง)

เวนโต้94

• บุคคลทั่วไป
    แบบว่ารถเราอ่ะ เวลาวิ่งปิดแอร์ พัดลมจะไม่ทำงาน  น้ำจะร้อนแล้วเดือด   .....เป็นแบบนี้ประจำ  เลยสงสัยว่าแบบนี้เราจะปิดแอร์ขับได้มั๊ยนั้น   รถเวนโต้94ค่ะ  แต่เปิดแอร์วิ่ง  ก็ปรกติดีนะค่ะ น้ำไม่เดือด
    [ 7 พ.ย. 2552 , 14:06:02 น

เฮ้อ...มึนตึ้บบ..

ผมอยากจะตอบจัง โดยเฉพาะกระทู้ของสาวๆ อิอิ...แต่อ่านแล้ว  ผมก้อมึนตัวเอง สงสัยจะเบลอๆ..เอาเป็นว่าขอบายให้ท่านอื่นมาตอบดีก่าครับ
    7 พ.ย. 2552 , 14:29:53 น

ช่างเหอะ

เปิดแอร์...ไม่มีปัญหา
    พัดลมรอบต่ำทำงานตามคอมฯแอร์ พัดลมรอบสูงทำงานเมื่อแรงดันน้ำยาแอร์สูง
    ปิดแอร์...
    พัดลมรอบต่ำทำงานที่อุณหภูมิหม้อน้ำ 95 องศา ถนนว่างๆขับเร็วๆไม่มีปัญหา
    พัดลมรอบสูงทำงานที่ 102 องศา ก็ต้องรอให้น้ำเดือดพล่านตอนรถติดๆเสียก่อน...
    เพราะเทอร์โมสวิทช์ที่ติดมากับหม้อน้ำเดิมๆมาจากเยอรมัน มันเหมาะกับอากาศเยอรมัน
    วิธีแก้แบบง่ายๆ ได้ผลดี แน่นอน
    ที่ปลั๊กเสียบเทอร์โมสวิทช์หม้อน้ำ มีสายไฟ 3 เส้น ตัดสายไฟเส้นเล็ก กับ เส้นใหญ่แดงคาดเหลือง(หรือขาว) ห่างจากปลั๊ก 7-10 ซม. ต่อสายไฟสลับไขว้กัน (X) เว้นสายสีแดงล้วนไว้
    ผล...เมื่อไม่เปิดแอร์
    พัดลมรอบต่ำจะไม่ทำงาน (จะทำไปทำไม?) พัดลมรอบสูงจะทำงานที่ 95 องศา น้ำก็ไม่เดือด

7 พ.ย. 2552 , 15:04:59 น

นิก เวนโต้94

ลองเช็ครีเลย์พัดลมดูด้วยครับว่าเสียรึเปล่า

ของผมเพิ่งจะมีอาการเดียวกับ จขกท เมื่อสัปดาห์ที่แล้ว เวลาเปิดแอร์วิ่ง ความร้อนปกติ พอปิดแอร์วิ่ง ตอนวิ่งเร็วในทางด่วนก็ไม่มีปัญหา แต่พอหยุดจ่ายตังค์ ความร้อนขึ้นสุดเลย ต้องรีบดับเครื่องแทบไม่ทัน สาเหตุเกิดจากน้ำที่ดันออกจากกระปุกพักน้ำมันเข้าไปในรีเลย์ เจ๊งเลย

ตอนนี้เปลี่ยนรีเลย์ลูกใหม่ ขับเปิดแอร์หรือปิดแอร์ ความร้อนก็ปกติครับ

7 พ.ย. 2552 , 17:20:50 น

ห มุ ก เ ห ล็ ก ไ ฟ

S/W หม้อน้ำ อาจจะถึงวาระสุดท้าย? หรือไม่ก็แค่ Plug หลวม

Function Check's

ยืนหน้ารถ เปิดฝากระโปรง ทางขวามือ จะมีแบตฯ กระปุกน้ำมัน power ถัดมาอีกนิด มองเข้าหาตัว จะเห็น Sensor S/W หม้อน้ำ ดำๆ ลองขยับดูครับ แค่อาจหลวม.

--------***ขอให้โชคดีครับ

7 พ.ย. 2552 , 18:22:07 น

1643

กำลังมีอาการเดียวกับ เจ้าิของกระทู้เลย ขอรับไปเช็คด้วยคน
    ขอบคุณครับ

7 พ.ย. 2552 , 18:30:18 น

ใช้vw-94ค่ะใครเจอมั้ยว่า....เวลาอากาศเย็นๆ...ฝนตก..เปิดแอร์แล้วฝ้าขึ้นรอบคันเลย...มองไม่เห็นทางเลยค่ะ..ต้องปรับแอร์..หรือทำไงดี..จะปิดแอร์ฝนก็สาด..
    5 ธ.ค. 2552 , 10:31:03 น