• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: คอมแอร์นิสัยไม่ดี ไม่ยอมทำงาน ร้อนจะแย่...  (อ่าน 7203 ครั้ง)

โ จ ว ...

• บุคคลทั่วไป
    ใช้กอล์ฟแวนเครื่องเดิมๆเกียร์ธรรมดา...มีปัญหานิดหน่อยมารบกวนก่อนนำไปซ่อมครับ...
    ระบบแอร์รถถูกดัดแปลงเป็นแบบมีเทอร์โมสตัทแล้ว เมื่อก่อนตัดต่อเป็นปรกติ
    สวิทซ์เอซีก็ทำงานเปิดปิดตามเทอร์โมสตัท
    ช่วงหลังสวิทซ์ที่ว่าติดตลอด (เหมือนตอนที่ออกมาจากโชว์รูม) แต่ไม่มีความเย็นเลย
    เปิดฝากระโปรงหน้ารถพบว่าเจ้าคอมแอร์ไม่ยอมทำงาน เดาว่ามี 2 อย่าง
    1.คอมแอร์พัง ก็เปลี่ยนคอมแอร์ซะ หรือไม่ก็
    2.คลัทช์ไม่ดี ประมาณว่าคลัทช์ไม่จับ ก็ไปซ่อมซะ
    ต้องทำอย่างไรดีครับ หรือว่ามี ข้อ 3 ...
    ขอบคุณครับ

ปล.ถามช่างแถวบ้าน เขาบอกว่าสวิทซ์เทอร์โมเสีย...?

[ 4 ก.พ. 2011 , 10:23:46 น

นิก เวนโต้94

ลองเช็คฟิวส์ที่รีเลย์ควบคุมพัดลมไฟฟ้า บริเวณใต้กระปุกพักน้ำด้วยครับ
    4 ก.พ. 2011 , 10:41:05 น

FKP

ก็ไม่แน่นะพี่ ที่เทอร์โมเสีย

พี่ต้องฟังดี ๆ คอมแอร์มันติดหรือเปล่าตอนเราเปิดสวิชต์ ถ้าเปิดออนแล้วไม่ได้ยินเสียงดังติ๊ก ก็น่าจะใช่เทอร์โมนะ

หวังว่าให้จ่ายแบบน้อย ๆ ก่อง

4 ก.พ. 2011 , 10:45:31 น

ป๊อก

ช่วยเดาเพิ่มครับ  
    ข้อ 3  ไฟไม่เข้าคอมแอร์....
    3.1 สวิทช์ AC เสีย
    3.2 เทอโมสตัทเสีย
    3.3 รีเลย์พัดลมตรงหม้อพักน้ำ (ควบคุมคอมฯแอร์ด้วย) เสีย
    3.4 สายไฟคอมฯแอร์ หลุด-ขาด  
    3.5 ....ฯลฯ

ข้อ 4 น้ำยาแอร์ต่ำมาก จนระบบตัดการทำงานของคอมฯแอร์  (ป้องกันคอมฯแอร์น๊อค)

^--^

4 ก.พ. 2011 , 11:15:03 น

โ จ ว ...

ได้มาอีกหลายข้อเลย...ขอบพระคุณหลาย
    หวังว่าคงเป็นแค่เทอร์โมเสีย.......
    เดี๋ยวไปหาช่างดีกว่า ได้ข้อมูลเยอะละ...
    แล้วจะกลับมารายงานครับ.....

4 ก.พ. 2011 , 12:08:31 น

คนเล่นคลื่น

ถ้าหากว่ารถเดิมๆไม่มีเทอร์โมครับ ก็อาจจะเป็นที่รีเลย์เสียหรือไม่ก็ฟิวส์ขาดแต่ถ้าดัดแปลงใส่เทอร์โมแล้วก็อาจจะเป็นที่เทอร์โมเสียก็เป็นได้แต่จะอย่างไรเทอร์โมก็มีฟิวส์อีกเช่นกันครับและอีกอย่างก็คือสวิท  AC  ก็เป็นได้ครับ
    4 ก.พ. 2011 , 17:35:39 น

บี5

ลองแบบไม่เสียเงินต่อตรงไฟแบตต่อตรงคอมแอร์ครับถ้าจับกันระบบเย็นดีปรกติดีก็ลองเช็คระบบไฟครับ แต่ถ้ายังไม่เย็นลองเติมน้ำยาแอร์ครับอาจจะรั่วของผมตู้แอร์รั่วช่างจะให้เปลี่ยนอย่างเดียวเลยกลับมารื้อเองเสียค่าเชื่อมแผงคอยส์เย็น100บาท น้ำยาแอร์1กิโล 270บาทโอริง4ตัว20บาทแต่ถ้าโอริงเดิมๆไม่เสียรูปติดรถสีม่วงใช้ต่อได้ครับทนกว่าถือโอกาสแปลงระบบแอร์ เทอร์โมแบบมือหมุน 110บาท รีเลย์ 100บาทสายไฟนิดนึง แป็บเหล็กตรงเกือบคืบไว้ต่อท่อน้ำฮีทเตอร์ถอดหน้าปัทม์จอแอร์ออกน๊อต4ตัวเจาะท่อแอร์หลังจอแอร์ใส่ท่อเทอร์โทสตัทเดินสายไฟหาจุดยึดเสร็จแอร์ตัดต่อตลอดครับเหมือนระบบแอร์รถยี่ปุ่นประหยัดแก็สมากกว่าเดิมอีกครับ
    4 ก.พ. 2011 , 17:59:12 น

โ จ ว ...

ได้ความว่าน้ำยาแอร์ขาด...
    สงสัยว่ามันรั่วได้อย่างไรไม่เห็นมีรอยอะไรเลย
    ช่างบอกว่าอาจรั่วมาทางโอริงจุดต่างๆ.....
    ก็เลยเปลี่ยนโอริง ...เติมน้ำยาแอร์ เย็นฉ่ำกลับบ้านไป.....

4 ก.พ. 2011 , 23:04:47 น

FKP

โห ..หลอกให้ค้นหาคำตอบตั้งนาน ที่แท้ผมบังปัญญานี่เอง
    5 ก.พ. 2011 , 08:26:32 น

vwgolf

ผมซื้อคอมฯ แอร์ใหม่มา แล้วยืมอุปกรณ์เพื่อนมาแล้วเปลี่ยนคอมฯเอง หลังทำการติดตั้งเสร็จเสียบปลั๊กเข้าคอมฯ (ยังไม่ได้แวคคั่ม และเติมน้ำยา ) บิดกุญแจแล้วกด AC สวิทข์ คอมฯ มันเงียบ นั่งไล่สาเหตุว่าเราทำฟิวส์ขาดหรือ หาอยู่ตั้งนาน ทุกอย่างปกติ เลยลองเดา ๆ ว่าน่าจะยังไม่เติมน้ำ เลยวัดดวง แวคและเติมน้ำยา ขณะที่ทำการเติมน้ำยาแอร์ ผมกดปุ่ม AC ไว้ด้วย ขณะปล่อยน้ำยาเข้าระบบได้ระดับนึง ได้ยินเสียงคลัชคอมฯทำงาน เลยมารู้ว่าถ้าน้ำยาขาดหรือต่ำคอมฯ ก็ไม่ทำงานครับ
    5 ก.พ. 2011 , 09:54:49 น

vit314

ท่าน..โจว...ยังหาเหตุไม่เจอ...แต่ได้chage 134a เข้าไปแล้ว..ควรเฝ้าระวัง...เพื่อtest ระบบ
    AIR/COND ของรถ ...แค่นี้ละกัน....
    อ่านทวนไปมา..จะกดclear ก็จะไม่เปลืองตัวเอง....เอาว่าให้คุณ โจว อ่านละกัน...
    โทษ..ที..ท่านๆที่จะ........ผมแค่ให้คุณ โจว  อ่าน...

5 ก.พ. 2011 , 20:27:27 น

โ จ ว ...

ต้องขอขอบคุณอีกครั้งสำหรับคำแนะนำทั้งหลาย....
    แต่ผมคิดว่าระบบแอร์ยังไม่สมบูรณ์ซะทีเดียว...คงต้องรอดูอาการเพิ่มอีกที
    พี่ vit 314 แนะนำได้อีก รอฟังอยู่ ไม่ต้องเกรงใจ .... กำลังวิเคราะห์อาการอยู่เหมือนกัน..
    ว่างๆ จะเข้าไปเยี่ยมเยือน ได้ข่าวว่าย้าย สนง ใหม่แล้ว....

ปล. เพิ่งเจอตอนหลังว่ารีเลย์พัดลมเสีย พัดลมสเต็ป 2 งอแงไม่ยอมทำงานเช่นกัน....
    ไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกันไหมเนี่ย...

7 ก.พ. 2011 , 07:55:10 น

Is it so important?, http://www.freewebs.com/buytramadoles buy tramadol,  =-),
    21 ก.ย. 2011 , 16:52:31 น

can you do thi for me, http://buytramadol.iforums.us Cheapest buy tramadol,  301,
    23 ก.ย. 2011 , 19:54:37 น

Perfect work, http://www.freewebs.com/buytramadoles Best buy tramadol,  wiglqv,
    23 ก.ย. 2011 , 21:52:11 น