• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องเกียร์หน่อยค่ะ แบบว่ากำลังจะไปซื้อรถอ่ะ  (อ่าน 8925 ครั้ง)

โอชิน -

• บุคคลทั่วไป
    คือเรากำลังจะไปซื้อรถเวนโต้ ปี97ในราคาแสนถ้วน รถสภาพดีหมดทุกอย่างยกเว้นเกียร์ออโต้ค่ะ เจ้าของรถบอกว่าตอนนี้รถ"ซีลเกียร์รั่ว" ต้องเอาไปซ้อมเอง เวลาขับมันจะกะตุกเกียร์1กับ2  ไม่ทราบว่า แก้ไข้หรือซ้อมอาการที่ว่า  ต้องจ่ายเท่าไหร่อ่ะค่ะ แล้วถึงขั้นต้องยกเปลี่ยนเลยหรือป่าว  สมมุติว่าต้องยกเกียร์เปลี่ยน ราคาแพงมั๊ย  แล้วระหว่าซ้อมเกียร์เดิมกับยกเปลี่ยนไปเลย อันไหนดีกว่า ประหยัดกว่าอ่ะค่ะ
    **ปล  เจ้าของรถคันที่ว่าไม่ได้อยู่ในเว็ปหรือบอดนี้หรอกค่ะ วิจารหรือแนะนำได้เต็มที่ ต้องการข้อมูลจิงๆอ่ะค่ะ ประกอบการตัดสินใจ***

[ 16 ก.ย. 2552 , 14:24:57 น

นิก เวนโต้94

ถ้าเปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ ของมือสองราคาจะอยู่ประมาณ หมื่นกว่าบาท แต่เราไม่มีทางรู้ว่าสภาพมันจะดีแค่ไหน ใช้ได้อีกนานรึเปล่า

แต่ถ้าซ่อมหรือโอเวอร์ฮอลเกียร์ ราคาจะอยู่ที่ประมาณ 25000-30000 บาท แต่เหมือนกับได้เกียร์ใหม่มาใช้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับอู่ที่จะซ่อมว่าจะคิดค่าซ่อมเฉพาะตามส่วนที่เสียหรือคิดเหมาไปเลย แต่ถ้าคิดจะโอเวอร์ฮอล ควรหาอู่ที่ไว้ใจได้จริงๆ ไม่งั้นคุณจะโดนโกง แล้วจะเสียเงินหลายต่อ

ปัญหาเรื่องเกียร์ ลองโทรไปปรึกษาช่างแก๊ป อู่โฟล์คพระราม 3 ดู คุณอาจได้รับคำแนะนำดีๆ ช่างใจดีครับ ไม่กัด

16 ก.ย. 2552 , 14:36:33 น

FKP

น้องโอชิน
    ราคาที่ว่ามาข้างต้นถ้าสวยจริง แล้วต้องมาทำเกียร์อีกพี่ก็ยอมนะ เดี๋ยวนี้เกียร์เปล่า ๆ ยังถูกว่าค่าช้อปปิ้งที่ฟ้างพารากอนที่เราไปกันวันก่อนเลย
    มองแบบเลวร้ายสุด ๆ ไปก่อนเน้อะ

แต่ที่น้องว่ามามีเกียร์กระตุก เอางี้ก่อนซื้ออยากให้ลอง ลองมันทุกเกียร์ แล้วดูอาการว่ามีวืดกันให้เห็นบ้างมั้ย

ถ้ากระตุกแบบ ตุ๊บ ๆ  ตุ๊บ ๆ ล่ะก็ ไม่ต้องไปกลัวมัน ซ่อมได้แบบพี่เบิร์ดอย่างแน่นอน

ซ่อมหรือซื้ออันไหนถูกกว่า
    พี่ว่าซื้อของ used from Japan ถูกกว่าจ้ะ

ไปล่ะ

จาก พี่เอาชิน

16 ก.ย. 2552 , 14:39:18 น

มด ขี้ขม

ตั้งกระทู้เองดีกว่ามั้ยครับ มาแอบในกระทู้คนอื่นแบบนี้ ผมว่ามันดูแล้ว....................
    16 ก.ย. 2552 , 15:15:32 น

มด ขี้ขม

ตั้งกระทู้เองดีกว่ามั้ยครับ มาแอบในกระทู้คนอื่นแบบนี้ ผมว่ามันดูแล้ว....................
    16 ก.ย. 2552 , 15:16:20 น

สงสัยว่าเจ้าของรถอาจจะเอารถไปประเมินราคาค่าซ่อมเกียร์ที่บริษัท พอเห็นราคาค่าซ่อมเลยรีบขายรถ เห็นด้วยกับคุณเอา_นชินเรื่องเปลี่ยนเกียร์เป็นของused from Japanครับ
    16 ก.ย. 2552 , 17:18:32 น

pentorB4

ผมต้องขอโทษด้วยครับผมตั้งกระทู้แล้วทำไมไม่ยอมขึ้นก็ไม่ทราบครับ
    16 ก.ย. 2552 , 17:39:53 น

การซ่อมเกียร์นะซ่อมได้ แต่ดีหรือไม่อยู่ที่ 1) เจ้าของรถสู้ราคาหรือไม่  2)อะไหล่ที่จัดหามาใส่ 3)ช่าง นีสำคัญที่สุด เพราะ แหมจะเก่งขนาดไหน ทำเสร็จแล้ว มีกี่คนที่ จะทดสอบแรงดันน้ำมันเกียร์ เพราะนั้นเป็นการบ่งบอกว่า เกียร์มีปัญหา ที่เกียร์ส่วนไหน และทำแล้วสมบูรณ์หรือไม่ และผู้ใช้ยิ่งเข้าไม่ถึงประสิทธิภาพ เพราะขาดความรู้ทางกลไก แมคคานิค การทำงานของระบบเกียร์ ยังไงก็เสี่ยง
    4) ใช้ของเก่าญี่ปุ่น ยอมดีกว่าแน่นอน เพราะแค่สตาร์ทไม่ติด เขาก็ขาย มาให้ชำแหละแล้ว ยอมได้ของดีใน ความเสี่ยงที่น้อย

16 ก.ย. 2552 , 19:36:20 น

กำ ยำกันเละ รถผมเอง ไม่ขายดีกว่า ทำกับช่างอัมพร ตลอดอ่ะ เอาไว้ฉี่ดีกว่า
    16 ก.ย. 2552 , 23:34:38 น

เด็กโฟล์ค

อ้าว..! เป็นงั้นไป ว่าแล้วเชียว ใช้โฟล์คจะไม่แอบมาเว็บนี้บ้าง...คงยาก...ที่จะห้ามใจ
    17 ก.ย. 2552 , 00:44:52 น

FKP

กำ ยำกันเละ รถผมเอง ไม่ขายดีกว่า ทำกับช่างอัมพร ตลอดอ่ะ เอาไว้ฉี่ดีกว่า
    โดยคุณ : รถตูเองแหล่ะ [ kongz@hotmail.com ][ 16 ก.ย. 2552 , 23:34:38 น.]

ถ้ารถพี่จริง ๆ ก็หมาล่ะครับ เพราะบอกว่าจะขายแล้ว แต่ตอนนี้รู้ข้อมูลดันบอกไม่ขายซะ พวกคนขายของที่ไม่มีการรักษาคำพูดเนี่ย สักวันจะโดนไม่ใช่เยอะ

แถมยังมีน่ามาผอร์มสดอีก ว่าจะเอาไว้ฉี่ โถไอ้ wayne

blockquote> กำ ยำกันเละ รถผมเอง ไม่ขายดีกว่า ทำกับช่างอัมพร ตลอดอ่ะ เ

โน๊ตตี้จ้า B4

ใช้ไม่ได้เลย คนขายคนนี้ อย่าใช้เลย vw อ่ะ ไม่เข้า

อิอิ

17 ก.ย. 2552 , 11:52:15 น

Jey B4

ใช้ไม่ได้เลย คนขายคนนี้ อย่าใช้เลย vw (ขอลอกที)
    19 ก.ย. 2552 , 21:11:56 น

ไม่ขายเพราะน้องเค้าต่อราคาที่ 50000 บ้าง 80000 บ้าง รถปี 97 แอร์แบคคู่ เปลี่ยนหน้ากอล์ฟ ติดแก๊สแล้ว ใช้งานได้ทั้งแก๊สและน้ำมัน ไม่มีระบบใดเสียหาย เครื่องเสียงนากามิชิ แอมป์ออดิสัน ลำโพง ACZON รุ่นท๊อป ซื้อมาชุดนี้ก็สี่หมื่นแล้วครับ ซื้อให้เมียผมใช้ตั้งแต่เป็นนิสิต ซื้อมาตอนนั้นราคาสี่แสนบาท แต่ตอนนี้ผมอยากเปลี่ยนให้เป็นมินิ หรือไม่ก็บิทเทิล หรือไม่ก็ A3 A6 อะไรประมาณนี้ ผมไม่ได้มีปัญหาอะไรกับน้องเค้า เห็นว่าราคาคุยกับน้องเค้าไว้ประมาณ 100K++ ครับ อุปสงค์กับอุปทาน ไม่ตรงกัน ก็ไม่จบแค่นั้นเองครับ ตอนนี้ที่ผมบอกน้องเค้าไว้ว่าช่วงล่างไม่ค่อยดี ผมก็ซ่อมมาอีกแล้ว ไม่มากไม่มายครับ หมื่นสาม หมื่นสี่ มั้ง แต่ผมก็ยังไม่ได้บอกน้องเค้า เพราะว่าผมซ่อมอย่างดี ไม่ได้ซี้ซั่วซ่อม แล้วท่านที่มาด่าผมอ่ะ อีเมล์ยังไม่มีลงบอกเลย กล้าๆหน่อยนะครับ ไม่ใช่พวกเก่งแต่ปาก ท่านอื่นก็ขำๆกันไป ส่วนไอ้ FKP นี้ เสีอกสุดๆ ไม่ทราบว่าชีวิตนี้ขับรถมาแล้วกี่คัน เป็นชื่อตัวเองกี่คัน เคยขับในสนามแข่งไม๊ เคยขับรถความเร็วเกิน 230 ไม๊ ผมไม่ได้โอ้อวด แต่ผมก็ไม่ชอบให้ใครมาด่าผมอย่างนี้ หรือว่าท่านจะชวนท้าตีท้าต่อยผมก็ไม่ย่อท้อนะครับ รถผมทะเบียนลงท้าย 4319 สีเขียว ถามช่างอัมพร ก็คงทราบดี แต่ไม่ขอบอกหมวดตัวอักษรนะครับ ทุกท่านคงพอได้ยินชื่อช่างอัมพรกันบ้างอยู่แล้ว ขอบคุณครับ
    20 ก.ย. 2552 , 12:46:14 น

vit314

ผมก็เคยขายรถของผมเองมาก่อนหน้านี้ หลายปีแล้ว  เคยเจอมากับตัวเอง แบบลืมไม่ลงมาเล่าให้ฟัง
    1.ประกาศบอกขาย ก็tel คุยกัน แล้วมาดูรถ  กลับบ้านกันก่อน เพื่อตัดสินใจ
    2.อีกวันต่อมา  คนซื้อ tel มาต่อราคา  คนขายก็ เอาก็เอา  ขายก็ได้ในราคา 100000-(สมมุติ)
    3.นัดเจอกันเพื่อทำการซื้อ-ขาย ตามราคา ที่ตกลงกันไว้  เตรียมหลักฐานต่างๆใว้พร้อม
    4.พอมาเจอกันก็ปรกติ  ตามการซื้อขายท้วไป ดูตัวรถก่อนว่าเป็นตามที่เคยมาดูแล้ว  สภาพตามนั้น ให้แน่ใจอีกที  แล้วก็ถึงขั้นตอนเอกสาร   กำลังพิมพ์เอกสาร  คนจะซื้อ บอกหยุดก่อน นะจ๊ะ!!   ทำไมล่ะครับ!!!  
    หนูขอต่อราคาเป็น 70000-ได้ไหมคะ  ณ.เวลานั้น ถ้าคุณเป็นคนขาย  จะรู้สึกไง?  ผมบอกตรงๆ ผมมึนเลยครับ  มีคนแบบเนี่ยด้วย  เสียเวลาทำมาหากินจริงๆ  เด็กๆด้วย หน้าตา OK จำได้ว่าไม่มีเขี้ยว
    5.ก็จบกันแยกทางกันไป
               เหตุจากวันนั้น ประมาณ 4 ปีแล้ว แต่ผมจำไม่ลืม แบบว่า ลืมไม่ลง  จริงๆไม่น่าจำ แต่จำไม่ลืม!!   ไม่ได้มีเจตนาจะ มาว่าท่านใด  เอาสิ่งที่เคยเจอมาเล่าให้ อ่านกัน  

คลายเครียด ครับ คลายเครียด  

21 ก.ย. 2552 , 05:44:42 น