• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: VW caravelle T4 แร็คพวงมาลัยรั่ว ซ่อมที่ไหนได้บ้างครับ  (อ่าน 7068 ครั้ง)

wat3899

• Jr. Member
    • **
    แร็คพวงมาลัย T4 2.5 ของผมอาการเริ่มหนักแล้วครับ น้ำมันรั่วไหลลงมาที่ปีกนกด้านขวาแล้ว ก่อนหน้านี้มีการซึมเล็กน้อย อาการอื่นๆไม่มีอะไร พวงมาลัยยังเลี้ยวได้คล่อง ไม่ฝืด ไม่สะดุด น้ำมันจะหายไปประมาณ เดือนละ1ลิตร อยากทราบว่า จะซ่อมได้ที่ไหน การตรวจสอบว่า เพลาแร็คหลวมคลอนหรือไม่ ต้องทำอย่างไรบ้าง ใจอยากเปลี่ยนพวกชุดซ่อม(ซีล+บุชปลายแร็ค) สามารถทำได้ไหม เคยโทรฯถามอู่โฟร์ค ก็บอกว่า ส่วนมาก95% เพลาแร็คสึกต้องชุบใหม่ ซึ่งผมคิดว่า เพลาที่ชุบ hardcrome จากโรงงานที่เยอรมันมาเนี่ย มันไม่น่าสึกหรอง่ายๆนะครับ ส่วนที่สึกน่าจะเป็นบุชที่ปลายแร็คมากกว่า(เขาถึงทำชุดซ่อมมาขายไงครับ) แต่อู่ก็มักจะบอกให้ทำแบบที่ต้องเปลี่ยนอย่างอื่นด้วย ราคาค่าซ่อมประเมินไว้ตั้ง12000+บาท โอแม่เจ้า นี่มันราคาแร็คมือสองเชียงกงเลยนะครับ คงต้องขอคำแนะนำครับว่า ควรทำแบบไหนดี เพราะเท่าที่ไปถามราคาชุดซ่อมที่วรจักร ราคาประมาณ2000ครับ หากใครทราบแหล่งอะไหล่ที่ราคาไม่แรงมาก ช่วยแนะนำด้วยครับ

nuimk3

• Full Member
    วิธีตรวจสอบการคลอนของแร๊ค
    - ยกล้อหน้าให้ลอย แล้วให้คนขยับที่ยางเหมือนเลี้ยว อีกคนเอามือไปจับแถว ๆ แร๊กทั้งตอนปลาย และกระบอกดู ถ้าคลอนมาก ๆ จะมีเสียงและรู้สึกได้ ถ้าคลอนที่ลูกหมากปลายเปลี่ยนก็จบแบบนี้จะโยกที่ยางจะรู้สึกได้ แต่โยกที่แขนแร๊คจะไม่ค่อยรู้สึก ถ้ารู้สึกที่กระบอกแร๊ก ลองเปลี่ยนซีลก่อนครับแล้วค่อยดูอาการอีกที
    - ถ้าซีลรั่วจะมองได้ยากหน่อยต้องถอด กันแคร๊งด้านใต้แล้วมุดดู ส่องไฟเห็นครับ
    ความเห็นส่วนตัว นั้ำมันรั่วดูที่ซีลก่อนครับ ใช้ชุดซ่อมทำไปก่อน ช่วงที่ทำเสร็จใช้น้ำมันแดงทั่วไปเช็ครั่วก่อนใช้ไปสักระยะ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นของ vw ระหว่างนี้ก็รอดูเผือมีใครปล่อยอะไหล่ หรือระเบิดรถขาย ซื้อมาเก็บไว้เลย

wat3899

• **
    ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    วิธีตรวจสอบการคลอนของแร๊ค
    - ยกล้อหน้าให้ลอย แล้วให้คนขยับที่ยางเหมือนเลี้ยว อีกคนเอามือไปจับแถว ๆ แร๊กทั้งตอนปลาย และกระบอกดู ถ้าคลอนมาก ๆ จะมีเสียงและรู้สึกได้ ถ้าคลอนที่ลูกหมากปลายเปลี่ยนก็จบแบบนี้จะโยกที่ยางจะรู้สึกได้ แต่โยกที่แขนแร๊คจะไม่ค่อยรู้สึก ถ้ารู้สึกที่กระบอกแร๊ก ลองเปลี่ยนซีลก่อนครับแล้วค่อยดูอาการอีกที
    - ถ้าซีลรั่วจะมองได้ยากหน่อยต้องถอด กันแคร๊งด้านใต้แล้วมุดดู ส่องไฟเห็นครับ
    ความเห็นส่วนตัว นั้ำมันรั่วดูที่ซีลก่อนครับ ใช้ชุดซ่อมทำไปก่อน ช่วงที่ทำเสร็จใช้น้ำมันแดงทั่วไปเช็ครั่วก่อนใช้ไปสักระยะ แล้วค่อยเปลี่ยนเป็นของ vw ระหว่างนี้ก็รอดูเผือมีใครปล่อยอะไหล่ หรือระเบิดรถขาย ซื้อมาเก็บไว้เลย
    Like+ ให้คุณ Nuimk3 อย่างแรง

anusornit1980

• Newbie
    • *
    ผมใช้ T4 V6 ก็เจออาการเดียวกันครับ แต่ผมกำลังดูอยู่ว่าจะซื้อจากต่างประเทศดีไหมของใหม่ OEM  285$ รวมค่าส่งแล้ว

Reaungyut

• **
     ของใหม่OEMระวังจะเป็นของรถพวงมาลัยซ้ายครับ

wat3899

• **
    Re: VW caravelle T4 แร็คพวงมาลัยรั่ว ซ่อมที่ไหนได้บ้างครับ
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 09:49:13 am »
    ของใหม่OEMระวังจะเป็นของรถพวงมาลัยซ้ายครับ

มันไม่เหมือนกันหรือครับ พวงมาลัยซ้าย กับพวงมาลัยขวา ผมก้มไปดูเห็นว่า จุดหมุนพวงมาลัย มันอยู่ฝั่งซ้ายอยู่แล้วนี่ครับ(รถพวงมาลัยขวา) ก็เลยสงสัยว่าโฟร์คออกแบบให้ใช้แร็คแบบเดียวกันรึเปล่าน่ะครับ

dorn

• Hero Member
    ซ่อมหรือยังครับ  ค่าเสียหายเท่าไรครับ

wat3899

• **
    ยังไม่ได้ไปซะทีครับ ตอนนี้กำลังซ่อมระบบแอร์อยู่ครับ เสร็จจากแอร์ ก็คงไปซ่อมแร็คต่อล่ะครับ

อ้วนมินบุรี

• Newbie
    • *
    ลองโทรปรึกษาช่างตู่ดูนะครับ เห็นเคยบอกผมว่าอะไหล่ที่บางนา ราคาไม่แรง มีของเยอะ ผมเคยปรึกษามาแล้ว ดีมากๆ เอาเบอร์โทรไป 0807863081
     ได้เรื่องอย่าไรโพสบอกเพื่อนสมาชิกด้วยนะครับ

wat3899

• **
    ตอนนี้ซื้อชุดซ่อมแร็คมาก่อนครับ เป็นของ ZF ราคาสองพันกว่าๆ พร้อมกับค้นหาข้อมูลส่วนประกอบของแร็คพวงมาลัย หายากจริงๆ มีแต่รุ่นใกล้เคียงก็พอดูได้อยู่ครับ แต่พวกเครื่องมือพิเศษเนี่ย ผมไม่มีเลย อาจต้องหาเทคนิคใหม่ๆมาช่วยตอนประกอบเสียแล้ว หากท่านใด มีข้อมูลหรือเทคนิคการซ่อมดีๆก็ ขอข้อมูลมาศึกษาด้วยนะครับ คาดว่าคงอีกพักใหญ่ๆล่ะครับ จึงจะเริ่มรื้อซ่อม