• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: GolfIII มีเสียงที่ล้อ+ล้อร้อน เกิดจากอะไรได้บ้างครับ  (อ่าน 257 ครั้ง)

คาปู

• บุคคลทั่วไป
    GolfIII มีเสียงหวีดที่ล้อเวลาวิ่งครับ พอหยุดรถแล้วจับที่แม็กดูจะรู้สึกร้อนผิดปรกติ อาการข้างเคียงตือกินน้ำมันสุดEสาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้างครับ ควรไปเช็คที่อู่ไหนดีครับ ขอบคุณมากครับ
    [ 3 พ.ย. 2546 , 03:18:12 น

ช่างเหอะ

ปกติ...ถ้ารถวิ่งนานๆล้อหน้าจะร้อนพอแตะๆได้เพราะผ้าดิสคEบรคสัมผัสขัดสีกับจานเบรคตลอดเวลา  และล้อหลังจะค่อนข้างเย็นเพราะผ้าดรัมเบรคจะไม่สัมผัสกับจาน
    ถ้าล้อหน้าร้อนผิดปกติคือขับซักพักร้อนแตะไม่ไดEราดน้ำเดือดเป็นไอก็เป็นเพราะเบรคติด มักเกิดจากกระบอก/ลูกสูบเบรคเป็นสนิมจากการลุยน้ำท่วม
    ล้อหลังก็เหมือนๆกัน มีเพิ่มเติมก็อาจจะตั้งระยะห่างผ้าเบรคผิด
    จอดรถเกียรE่างลองเข็นดูก็จะรู้ว่าเบรคติดรึไม่ติด เข้าร้านซ่อมเบรคหรืออู่ใกล้ๆบ้านก็ได้ครับ
    แต่แนะไว้นิดนึง Golf III ปี 96-97 ตั้งระยะเบรคด้วยตัวตั้งสายเบรคมือ(อยู่ตรงที่เขี่ยบุหรี่คนนั่งหลัง) ให้ดึง 5 แก๊กล้อติด 4 แก๊กล้อฟรี รุ่นก่อนหน้านี้ไม่รู้ครับ

3 พ.ย. 2546 , 10:50:58 น

โชติ

สองประเด็นครับ เบรคติด หรือลูกปืนล้อกลับบ้านเก่า

ลองเอาแม่แรงยกรถให้ล้อนั้นลอย เข้าเกียรE่าง ลองเอามือหมุนล้อดูครับ ถ้าฝืดๆหมุนไม่ค่อยไปก็เบรคติด  ถ้าหมุนไปแต่มีเสียงสากEหรือขยับล้อเข้าออกตามแกนลูกปืนได้ก็น่าจะเป็นลูกปืน

ถ้าไม่แน่ใจก็ลองทำแบบเดียวกันกับล้ออื่นแล้วเทียบกันดูครับ

3 พ.ย. 2546 , 10:59:30 น

คมสัน

ท๚๎แบบที่คุณโชติว่าแหละครับ   ตอนหมุนล้อเอามือจับกระบอกโช็คด้วย  ถ้าลูกปืนเสื่อมมันจะสะท้านนิดๆครับ  
    3 พ.ย. 2546 , 18:50:55 น