• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

โพลล์

ทางแก้ไขที่ใช้งบน้อย(ยังไม่พร้อม)

เปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้าย
    0 (0%)
    เปลี่ยนเฉพาะเฟืองท้าย
    0 (0%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 0

ปิดการโหวต: มิถุนายน 26, 2014, 03:24:03 pm

ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเวนโต้ ปี 94  (อ่าน 1458 ครั้ง)

lungsong

• บุคคลทั่วไป
    ปัญหาเวนโต้ ปี 94
    « เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 03:24:03 pm »
    ขอคำแนะนำจากผู้รู้ด้วยครับ เรื่องมีอยู่ว่า เวนโต้เกียร์ออโตเวลาวิ่งด้วยความเร็วประมาณ 90 ขึ้นจะมีเสียงหอน หวอดๆๆๆๆๆ กะว่าจะเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายอยู่ก็มาเกิดเรื่องเสียก่อน คือวิ่งๆ ไปจะมีอาการสุด จึงลดความเร็วลงและค่อยๆวิ่งไปและในที่สุดก็เกิดอาการล๊อค จึงดับเครื่องรอสักพัก แล้วลองติดเครื่องออกรถ จะมีเสียงดังอี๊ดๆๆ แล้วก็ล๊อคอีก จึงให้รถลาก(ยกล้อหน้า)กลับบ้าน ต่อจากนั้นไปปรึกษาช่าง(ซ่อมโฟล์คโดยเฉพาะ)ได้รับคำแนะนำให้เปลี่ยนเกียร์ค่าใช้จ่ายทั้งหมดประมาณสองหมื่นกว่า จงอยากจะขอคำแนะนำว่ามีทางแก้ไขอื่นอีกไหมครับ เช่น ลองเปลี่ยน้ำมันเฟืองท้าย  ถ้าไม่หาย เปลี่ยนเฉพาะเฟืองท้ายได้ไหม ขอคำแนะนำด้วยครับ รถอยู่เชียงใหม่ครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: ปัญหาเวนโต้ ปี 94
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 05:49:31 pm »
    คิดว่าเฟืองท้ายน่าจะเสียหายจนล็อคไปแล้ว ไม่มีประโยชน์ที่จะเปลี่ยนน้ำมันเฟืองท้ายแล้วครับ

โดยปกติเฟืองท้ายจะติดอยู่กับลูกเกียร์ ถ้าจะเปลี่ยนเฟืองท้าย ก็คงต้องเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูก ง่ายกว่าเปลี่ยนเฟืองท้ายอย่างเดียวเพราะจะหาของยาก

ส่วนราคาเกียร์มือสอง ขอไม่ออกความเห็นนะครับ

^.^

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2014, 06:35:57 pm »
    จะเปลี่ยนเฉพาะชุดเฟืองท้าย หรือ เกียร์ทั้งลูก ต้องยกออกมาจากห้องเครื่องเหมือนกัน
    ก่อนจะยกออก ลองเปิดฝาห้องเฟืองท้าย-ดูว่าอาการเป็นไง
    โชคดีอาจเล้อคเพราะก้านวัดความเร็ว ถูกบด-แตก-เข้าไปติดในฟือง ทำความสะอาด ปิดฝา  เติมน้ำมัน ใช้ได้
    ถ้าโชคไม่ดี อาจเป็นเศษเหล็กตลับลูกปืน-ลูกปืนแตก เข้าไปติด  ต้องยกออกมา ซ่อม ซึ่งยากกว่าเปลี่ยนเกียร์ทั้งลูก
    ตัวชุดเฟืองท้าย เป็นเหล็กหนา ไม่่น่าเสีย-บิดเบี้ยวง่าย ๆ  ที่เคยเจอ คือ สองแบบที่ว่า
    ถ้ายังสงสัย ลงเบอร์ไว้

ปัญหาเวนโต้ ปี 94 ต่อ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 11:53:06 am »
    ดีใจจังครับที่ได้รับคำแนะนำจากทุกท่าน ที่จริงผมน่าจะสอบถามจากช่างที่อู่เลย แต่มีความรู้สึกว่าจะได้รับคำตอบในเชิงปิด (ผมอาจจะระแวงเกินไป) ก็เลยพึ่งพาผู้รู้ในเวปนี้แหละครับ เพราะตอนนี้เปลี่ยนจากผู้ดูเป็นผู้แสดงแล้ว
    ขอเข้าเรื่องต่ออีกนิดนะครับ ตอนนี้รถพอขยับเดินหน้าถอยหลังได้ เสาร์อาทิตย์นี้จะให้ช่างเปิดฝาเฟืองท้ายดูตามคำแนะนำ ถ้าโชคร้ายจริงๆ ก็คงต้องเปลี่ยนเกียร์ละครับ ถ้าถึงตอนนั้นเปลี่ยนเป็นเกียร์ธรรมดาจะดีไหมครับ ท่านใดมีคำแนะนำหรือมีอะไหล แจ้งด้วยครับ 087 1835473

นีโน้

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2014, 05:44:07 pm »
     :)เกียร์ไม่แพงครับ หมื่นกว่าก็หมี ผมเห็นมีขายเพี้ยบอะไหล่เวนโต้ไม่น่าหนักใจ

^.^

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 06:23:57 am »
    ลืมบอกให้ตรวจเบื้องต้นเอง โดยถอดปลั๊กที่เสียบอยู่กับตัววัดความเร็วที่่ออกก่อน
    แล้วถอดตัววัดความเร็ว โดยหมุนทวนเข็มนาฬิิกา แล้วยกขึ้นมาดูว่าเสียหายหรือไม่ 
    ถ้าหลุดออกเฉพาะตัววัดความเร็วซึ่งเป็นท่อนบน ก็หมุนถอดท่อนล่างที่ติดกับห้องเฟืองท้ายออก แล้วยกขึ้นมาดู
    อาจจะพอคาดเดาได้ว่าอาการในห้องเฟืองท้ายไปไงบ้าง

หมู มี เครา

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 04:16:17 pm »
    100ทั้ง100น้ำมันเฟืองท้ายแห้งลูกปืนประคองเฟืองทั้งสองข้างพังเพลาขับล๊อคเสื้อเกียรเสียหายซ่อมไม่คุ้มอย่าพยายามเลยครับเดี๋ยวจะเข้าตำราเสียนอยเสียยากเสียมากเสียง่ายเชื่อพมเถ๊อะครับ

โกเล็ก

• Full Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2014, 09:53:32 pm »
    100ทั้ง100น้ำมันเฟืองท้ายแห้งลูกปืนประคองเฟืองทั้งสองข้างพังเพลาขับล๊อคเสื้อเกียรเสียหายซ่อมไม่คุ้มอย่าพยายามเลยครับเดี๋ยวจะเข้าตำราเสียนอยเสียยากเสียมากเสียง่ายเชื่อพมเถ๊อะครับ

;D แหะๆ  มากระซิบน้องหมูมีเคราวันนี้เป็นวันเกิดโกครบ 61 ขวบ ครอบครัวพาไปเลี้ยงที่ mk กินชาเขียวไป 1 ขวดไม่รู้ไซพอกินชาเขียวแล้วนึกถึงน้องหมูทุกที