• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิเคราะห์อาการรถ t4 2.5 ปี 94 สตาร์ทไม่ติดหน่อยครับ  (อ่าน 7328 ครั้ง)

luxurycar

• Newbie
    • *
    รถตุ้ caravelle t4 2.5 ปี 94 อาการคือพอบิดกุญแจสตาร์ท แล้วทุกอย่างเงียบหมดเลย ไดสตาร์ทก็ไม่ทำงาน
    ก็พยายามสตาร์ทไปเรื่อยประมาณ 20 นาทีก็สตาร์ทติด พอสตาร์ทติดก็ไม่มีปัญหาลองดับเครื่องสตาร์ทใหม่กี่ทีก็สตาร์ทติด ก็ใช้ต่อไปเป็นอาทิตย์สองอาทิตย์ก็เป็นอีก เป็นอย่างนี้มา 4 ครั้งแล้ว ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าตัวการมันจะเป็นที่อะไรได้บ้าง ตอนนี้จะใช้รถทีก็ต้องลุ้นว่าไปจอดที่ไหนจะสตาร์ทติดไหม ต้องขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ

โกเล็ก

• บุคคลทั่วไป
    โกว่าต้องให้ร้านซ่อมไดนาโมรถยนต์ถอดไดสตาร์ทออกมาดูแล้ว :o อาการน่าถ่านไดสตาร์ทไกล้หมดไฟไปหมุนออโตเมติกสตาร์ทไม่เต้มที่ถอดมาทำการเปลี่ยนถ่านเช๊คบู๊ชหัวท้ายไดสตาร์ทใส่จารบีเฟืองออโตเมติก  ;D

nuimk3

• Full Member
    ทุกอย่างเงียบหมด ได้สตาร์ทไม่ทำงาน สันนิษฐานก่อนว่า แบตอ่อนไฟไม่พอ แต่ดันสตาร์ทได้ต่อเนื่องร่วม ๆ 20 นาที คงต้องดู
    ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ อาจเป็นที่เซ็นเซอร์เกียร์ ไม่ได้บอกกล่องว่าอยู่ในตำแหน่งที่ให้สตาร์ทได้ N หรือ P ตัว เลยเงียบ เซ็นเซอร์นี้อาจเสียครับ ลองขยับคันเกียร์เลื่อนไปมาก่อนครับ สักตำแหน่งแล้วลองสตาร์ทดู ไม่ติดค่อยมาว่ากันอีกที
    ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา เรื่องยาวครับ พาลไปถึงกล่อง ECU โน่น

คนเล่นคลื่น

สวิทกุญแจครับ

ตุ้ม

แบตไฟเต็มครับและพึ่งเปลี่ยนแบตใหม่มาไม่นาน รถเป็นเกียร์ธรรมดา พอบิดกุญแจระบบไฟฟ้าทุกอย่างทำงานปรกติ ยกเว้นไดสตาร์ท  ผมคงต้องลองให้ช่างเช็คอย่างที่คุณโำกเล็กว่าครับ แต่ผมขอถามนิดนึงว่ามันมี รีเลย์ หรือฟิวอะไรที่เกี่ยวข้องกับไดสตาร์ทตัวนี้ไหมครับเผื่อจะได้เช็คเบื้องต้น แล้วสวิทกุญแจนี้จะเช็คอย่างไรได้บ้างครับ   

VT3

• Newbie
    • *
    เคยเป็นอาการเดียวกันกับ T3
    เปลี่ยนสวิทช์กุญแจไป หายสนิทครับ
    มันคือชุดที่เราเสียบกุญแจเพื่อบิดสตาร์ท

โกเล็ก

:
    )ไปทำมาแล้วหรือยังโกอยากรู้สาเหตุคุณเจ้าของกระทู้คร๊าบ โกจะได้จดบันทึกในกอาการและวิธีแก้  T4 2.5 GL  :D[img][/imhttp://images.temppic.com/27-04-2012/images_vertis/1335480330_0.67221900.jpgg]

ตุ้ม

คุณโกเล็ก ครับ ไปให้ช่างไฟที่รู้จัก เช็คไดร์สตาร์ทให้แล้วก็ไม่มีอะไรผิดปรกติ แล้วตอนนี้รถก็ใช้งานได้ปรกติ สตาร์ททีเดียวติด แล้วถ้าเป็นที่่สวิทช์กุญแจ มันจะเป็นแค่ครั้งคราวไหม หรือว่าเป็นตลอด หรือว่าเป็นแค่ตอนเครื่องร้อน ตอนนี้ก็ใช้รถไปกับความระแวงว่าเมื่อไหร่มันจะเกเรอีก 

โกเล็ก

:)โกว่าคุณ ตุ้ม ไปให้ช่างโฟล์คถอดเช็คกุญแจสตาร์ทเลย (ตามคำแนะนำของช่างเสน่ห์) ในเมื่อไดสตาร์ท์ยังปกติอยู่ โกว่ามันต้องเป็นอีกแน่นอนเพื่อความไม่ระแวงและยังขับไปหาช่างได้ดีกว่าไปเสียที่ๆไม่มีช่าง-ไม่มีอาหลั่ย ทุกอย่างจะแพงขึ้นหลายเท่าตัวแล้วเสียเวลาในการท่องเทียวกับครอบครัวหมกเลย  ;D (เล่นรถเก่าจะได้รู้เรื่องอาการเครื่องยนต์และจะเป็นช่างแก้ไขสถานะการณ์เฉพาะหน้าได้) :-X

โกเล็ก

โกเล็ก

:) แหมโกอยากรู้จังว่า T4 2.5 ของคุณต้นสตาร์ทติดแล้วหรือยังครับ ว่ามันเครื่องไม่ติดด้วยเหตุผลได  แหะๆๆๆ  :-*

luxurycar

• Newbie
    • *
    คุณโกครับ ตอนนี้รถใช้งานได้ปรกติอยู่ครับ สตาร์ททีเดียวติด แต่ยังไม่ได้ไปเช็คตรงสวิตท์กุญแจเลยครับ

nui

ถ้าไม่อยากกินข้าวลิง เพิ่มสวิทซ์สตาร์ทแบบกดอีกตัวกันเหนียว ::)

ตุ้ม

คุณ nui ครับ เป็นอะไรที่ผมสนใจมากๆ และกำลังศึกษา่อยู่ครับ พอจะมีวิธี DIY ไหมครับ