• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษา caravelle t4 v6 ครับ  (อ่าน 3164 ครั้ง)

sunnyday

• Newbie
    • *
    ปรึกษา caravelle t4 v6 ครับ
    « เมื่อ: กันยายน 06, 2012, 09:37:24 pm »
    รถ caravelle t4 v6 ปี2002 รบกวนปรึกษาดังนี้ครับ

1.กระจกมองข้างเป็นแบบเรียบทั้งแผ่น ตอนนี้เอากระจกมุมกว้างกลมๆ เล็กๆ มาติดไว้เพิ่มมุมมอง เคยเห็นบางคันเป็นแบบสองส่วน มีเส้นปะแบ่งช่วงปลายโค้งเพิ่มมุมมอง
        - ไม่ทราบว่าสามารถเปลี่ยนเนื้อกระจกแบบเพิ่มมุมมองได้หรือเปล่า
        - กระจกตัวนี้ไม่ไล่ฝ้าในตัวหรือเปล่าครับ ถ้ามีเปลี่ยนแล้วยังใช้งานได้อยู่หรือเปล่า
        - เคยโทรไปถามเจ้าที่ทำกระจกแบบนี้ขาย เค้าว่าต้องติดทับกระจกเดิม ไม่อยากติดทับครับ

2.โคมไฟหน้ารู้สึกว่าสว่างน้อยลง สังเกตุแผ่นสะท้อนแสงด้านในที่เป็นสีิเงินๆ ไม่สะอาดเหมือนเดิม มีฝ้าขุ่นๆขึ้น ไม่ทราบว่าสามารถถอดล้างทำความสะอาดได้หรือเปล่าครับ

รบกวนช่วนแนะนำด้วย
    ขอบคุณมากครับ

nuimk3

• Full Member
    Re: ปรึกษา caravelle t4 v6 ครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 08:51:36 am »
    1. เป็นไปได้ว่าไม่ใช่กระจกเดิมติดรถ ของเติมจะแบ่งของเป็น 2 ส่วน มุมปกติ และมุมกว้าง บางรุ่นมีไล่ฝ้าในตัวครับ จะเป็นแผงเหมือนวงจรไฟฟ้าฝังด้านหลังกระจก ถ้าเปลี่ยนของแท้สามารถทดสอบได้ครับ เปิดไล่ฝ้าแล้วเอา foggy ฉีดน้ำให้เป็นละอองละเอียดไปที่กระจก เฉพาะเนื้อกระจกของแท้รวมชุดไล่ฝ้า ครึ่งหมื่นครับ ไม่รู้วตอนนี้ปรับราคาไปอีกหรือยัง
    2. ถอดล้างได้ครับ แต่ตอนซีลปิดต้องระวังให้ดีครับ

pongclub100

• บุคคลทั่วไป
    Re: ปรึกษา caravelle t4 v6 ครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 09:55:07 am »
    ถูกต้องแล้วครับ เนื้อกระจก แบบ2เลนส์ ซื้อเมื่อ 6เดือนก่อนราคา 3500 ถ้าจำไม่ผิดครับ

wat3899

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 05:18:22 pm »
    การล้างโคมไฟหน้า สามารถทำได้ง่ายๆ โดยการถอดโคมไฟทั้งอันออกมา ถอดหลอดไฟทั้งหลายออกจากโคมไฟ แล้วใช้น้ำสะอาด ฉีดไล่สิ่งสกปรกที่อยู่ภายในโคมได้เลย แล้วใช้ผ้าชามัวร์เทียมชุบน้ำยาล้างจานให้ชุ่ม(แบบไม่ต้องเข้มข้น) แล้วยัดเข้าไปในโคม โดยใช้ไม้ตะเกียบช่วยในการทำให้ผ้าผืนนี้ เช็ดด้านเลนซ์ให้สะอาด ส่วนด้านจานสะท้อนแสง ก็ใช้วิธีเขย่าผ้านี้ให้ทั่ว เมื่อเห็นว่าสะอาดดีแล้ว นำผ้านี้ออกจากโคม แล้วใช้น้ำสะอาดฉีดล้างให้เกลี้ยง แล้วนำมาวางให้น้ำที่ค้างอยู่ภายในโคมส่วนที่เหลือ ไหลออกมาเอง หากต้องการให้โคมแห้งไวๆ สามารถใช้ผ้าชามัวร์ที่ล้างสะอาดแล้ว บิดให้แห้งที่สุด แล้วยัดเข้าไปในโคมเพื่อเช็ดคราบน้ำให้หมด (ควรเช็ดขณะโคมยังไม่แห้ง จะสะอาดมาก) หลังจากนั้น หากต้องการให้แห้งสนิทจริงๆก็ใช้ไดเป่าผม มาเป่าลมร้อนเข้าไปในโคมนี้ อีกเล็กน้อย โคมนี้ก็พร้อมนำไปประกอบเพื่อใช้งานจริงได้เลยครับ ลองดูนะครับ ผมจะทำแบบนี้ประมาณทุกๆ2ปี โคมจะใสปิ๊งมากครับ

sunnyday

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 09:44:28 pm »
    คุณ muimk3, pongclub100
    กระจกเดิมติดรถมาเลยครับ ออกป้ายแดง แต่ไม่ได้ออกกับยนตรกิจ
    ราคาที่ว่านี่เป็นคู่ใช่เปล่าครับ แล้วเราสามารถเปลี่ยนเองได้หรือเปล่า

คุณ wat3899
    อ่านดูแล้วไม่อยากเลยครับ แต่ไว้ต้องหาวิธีถอดโคมก่อน น่าจะไม่อยากเหมือนกัน

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 07, 2012, 10:15:28 pm »
    คุณwat38998ครับ   ขนาดตัวหนังสือที่พิมพ์มาอ่านชัดดีครับ ชอบมากๆ

sunnyday

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 03:51:30 pm »
    หาวิธีถอดกระจังหน้าไม่ได้ครับ

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 04:57:08 am »
    หาวิธีถอดกระจังหน้าไม่ได้ครับ
    มีสกูร 2 ตัว ด้านบน(ซ้ายและขวา)ของกระจัง และอีกตัวที่ยี่ห้อ vw ตรงสามเหลี่ยมล่างของตัวw  หาไม่ยาก

ลองๆดูครับ

vit314

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 05:49:33 pm »

มี..แน่ๆ

vit314

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 05:54:58 pm »
    ตกไป นิด pic ด้าน บน ...ขั้วไฟเข้า  ไล่ฝ้ากระจกมองข้าง caravelle V6

sunnyday

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 24, 2012, 07:17:37 pm »
    ฝากเพื่อนเช็คอะไหล่ให้ ร้านบอกมีแต่แบบกระจกเรียบครับ ไม่มีขอบมุมกว้าง
    รบกวนพอจะชี้ช่องทางได้หรือเปล่าครับ
    ดูแล้วของเดิมมีไล่ฝ้าแบบรูปคุณ vit314 เลยครับ

คุณ pongclub100 รบกวนขอข้อมูลแหล่งซื้อด้วยครับ
    คุณ vit314 พอหาได้หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ