• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องร้อนเสียงดัง ปกติหรือเปล่า..  (อ่าน 1490 ครั้ง)

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    รถบีสี่ ตอนที่เครื่องยังไม่ร้อน เสียงเครื่องเงียบจนหลายคนชม พอขับไปจนเครื่องร้อนแล้วผมว่าเสียงมันดัง คล้ายๆ เสียงหัวเทียนมั้ง(ผมเดาเอา) ไม่ทราบว่ารถรุ่นนี้พอร้อนแล้วมันดังหรือเปล่าครับ แต่ก็เป็นแบบนี้มานานแล้วเพียงแต่ว่าอยากให้มันเงียบหน่อย ถ้ามันผิดปกติก็จะได้แก้ไข ขอบคุณล่วงหน้าครับ

dorn

• Hero Member
    Re: เครื่องร้อนเสียงดัง ปกติหรือเปล่า..
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 05:40:47 am »
    เรื่องของเสียงดังเมื่อเครื่องร้อน เช่น น่าจะเป็นพัดลมไฟฟ้า 1 กับลูกปืนใบพัดลม 2(เวลาจังหวะ 2) หรือ ลูกปืนปั้มน้ำ หรือรอกตัวดึงสายพานตัวนอก หรือรอกตัวดึงสายพานตัวใน (มีฝาครอบ ข้างเครื่องด้ายซ้ายมือ)  สายพานตัวในตัวนี้ถ้าขาด งานใหญ่เข้าครับ ระวังมากๆ

เครื่องร้อนเสียงดัง คงไม่ปกติแน่ ต้องเช็คดูสาเหตุก่อนปล่อยไว้เสียหลายตังแน่

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    Re: เครื่องร้อนเสียงดัง ปกติหรือเปล่า..
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:42:10 pm »
    ขอบคุณอีกครั้งครับ คุณ dorn เรื่องพัดลมกับสายพานลูกรอกไม่ใช่ครับเพราะเสียงไม่ได้มาจากตรงนี้ แต่ที่น่าจะเป็นไปได้มากที่สุดคือลูกปืนปั๊มน้ำ คุณ dorn ให้ความกระจ่างกับผมตรงนี้เลย ผมว่าใช่เลยด้วย ทีนี้ถามต่อว่าควรจะเปลี่ยนเฉพาะลูกปืนหรือว่าปั๊มน้ำทั้งตัวดีครับ

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 03:58:35 pm »
    ปั้มน้ำทั้งตัว ใหม่หรือมือ2 ก็ดี