• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: วิ่ง 100 ทำไม วัดรอบ ไปตั้ง 3 พันรอบครับ  (อ่าน 9495 ครั้ง)

ปอปลา-เวนโต้ครับ

• บุคคลทั่วไป
    วิ่ง 100 ทำไม วัดรอบ ไปตั้ง 3 พันรอบครับ
    แต่ถ้าวิ่ง 100-120 เข็มวัดรอบปาไป 3200 เลย
    รถเพื่อนๆ เป็นไงบ้างครับ 
    ปล. ผมมือใหม่ พึงได้ เวนโต้มาครับ ปี 9

แฮ่ๆ ขอฝากเนื้อ ฝากตัว เวนโต้ 94 วันด้วยคันครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: วิ่ง 100 ทำไม วัดรอบ ไปตั้ง 3 พันรอบครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:25:02 pm »
    ปกติครับสำหรับเครื่อง 1800

ปอปลาvento

Re: วิ่ง 100 ทำไม วัดรอบ ไปตั้ง 3 พันรอบครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 09:48:48 pm »
    ขอบคุณครับ และขออีกข้อครับ

ช่วยด้วยครับ อยากเอาตู้แอร์ ออกมาล้าง เพราะเปิดแอร์ แล้วมันเหม็ดตุๆ.. ไงชอบกล
     ตอนนี้ถอดมาได้ ครึ่งทางแล้ว เหลือ แต่ ตู้แอร์ อะครับ ไม่รู้ จา เอาออกมาได้ไง หาที่ยึดไม่เจอ เล่นจน ใกล้ค่ำแล้ว เลยเลิก
     เดี๋ยว พรุ่งนี้ จาลงมือต่อ  เลยถือ ผดอกาศ มาขอตำแนะนำ จาก พี่ๆ ครับ ช่วยหน่อยครับ ผมมือใหม่ น้องใหม่ครับผม

หาอยู่นาน ชั่วโมงแล้ว ยังหาวิธีเอาตู้แอร์ออกไม่ได้เลยครับ

ปอปลาvento94

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:06:42 pm »
    อีกรูปครับ 

เมื่อครู่ผมได้สมัคร เป็นมาชิกเรียบร้อยแล้วครับ

อ้อ และ ขอคารวะ 1 จอกครับ  พี่นิก เวนโต้94

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2013, 10:24:20 pm โดย ปอปลาvento94 »

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:31:01 pm »
    เอ่อ.. คือว่า ผมสงสัยว่า คุณปอปลาvento94 จะถอดเฉพาะชุึดตู้แอร์อย่างเดียว หรือจะทำอย่างอื่นด้วยครับ เพราะดูจากรูปแล้วผมว่าคุณถอดออกมาเกินกว่าครึ่งแล้วนะครับ  ผมยังไม่เคยถอดเอง แต่จำได้ว่าตอนที่ให้ช่างเค้าล้างตู้ เค้าก็ไม่ได้ถอดมากขนาดนี้นะครับ ดูเหมือนเค้าถอดแค่ใต้ช่องเก๊ะ ไขสกรูออกประมาณ ๓-๔ ตัว แล้วก็เอาท่อน้ำฉีดเข้าไปล้าง มีน้ำไหลออกทางช่องน้ำทิ้งแอร์แถวห้องเครื่อง กับน้ำไหลย้อนออกมาทางด้านคนนั่ง (เอากะละมังรอง) ยังไงรอฟังท่านอื่นดูนะครับ

• **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 10:52:10 pm »
    คือผมจะเปลี่ยนคอยเย็นงะครับ เพราะคอมแอร์มันเสียตั้งแต่ตอน ซื้อน้องVento94มาแระ
    ผมซื้อมา ได้ไม่กี่วันนี่เองครับ พอดีเมื่อวานตอนถอดคอมแอร์ออกมา เห็นน้ำยาคอมแอร์ มันดำปิ๊ดปี๋
    ก็เลยซื้อคอมมือสอง มาเปลี่ยนลูกนึง  3 พันบาทครับจากนั้น ก็ล้างระบบทั่วไป เช่นท่อ และไดรเอ้อ
    และ เปลี่ยนวาล์วไป 1 ลูก
    พอเปลี่ยนคอมเสร็จ แว๊กเสร็จก็เย็นแป๊ปเดียว  วาลว์ก็ตันอีก เมื่อวานเลยโดนค่าวาวล์ ไป 1200
    วันนี้เลย จะถอดตู้แอร์ เอาคอยเย็นออกมาล้างระบบ ดัวย F 11 อีกสั๊กรอบ
    พร้อมกับ ล้างระบบภายใน ให้เลี่ยม   เลยจะต้องเอา คลอย์ เย็นออกมาอะครับ
    แฮ่ๆ คือไม่อยากโดนค่า วาล์ว อีกตัวครับ มันแพงน่าดู 
    คือพอทำเองได้ ก็เลยอยากทำครับ

หะมู

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 12, 2013, 11:22:22 pm »
    พูดก็พูดเถอะครับ แหม คุณเล่นถอดซะล่อนจ้อนอย่างนี้ ยังหาไม่จุดถอดตู้แอร์ไม่เจออีก หุ หุ อย่างนี้พรุ่งนี้สว่างๆ ใจเย็นๆ ค่อยๆ ดูไปเดี๋ยวก็คงหาเจอแหละครับ ง่ายกว่ามีคอนโซลปิดตั้งเยอะ แต่ก็ดีครับถ้าผมสามารถถอดได้ขนาดนี้ผมก็จะทำครับ รถเก่าแต่เราได้มาใหม่ถ้าเราทำซะมันก็สะบายใจ และภูมิใจด้วย ตอนที่ได้รถมาใหม่ๆ ผมอาศัยช่างเค้าจัดการให้ครับ  อีกอย่างนึงที่มักพูดกันคือพวกฟองน้ำที่มันบุอยู่ด้านในมักจะผุ หลุดร่วงออกมา ถ้ามีโอกาสก็หามาเปลี่ยนซะเลยครับ โป๊ขนาดนี้แล้ว  รถผมเจอน้องน้ำเข้าไปมิดคอนโซลเลย อยากถอดได้แบบนี้มั่ง จะได้ทำความสะอาดให้หมดจด แต่กลัวว่าตอนประกอบจะทำไม่เหมือนเดิมอ่ะครับ
    ในบอร์ดนี้เค้ามีการรวมตัวชาวเวนโต้ด้วย ยังไงก็เข้าไปแสดงตัวหน่อยนะครับ

ช่างเหอะ

• Full Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 09:09:02 am »
    เคยรื้อ ยกออกมาทั้งตู้พลาสติก  :P
    แต่น่าจะไม่จำเป็นต้องทำขนาดนั้นนะ
    ล้าง R11 จากท่อที่โผล่มาหน้ารถก็ได้นี่นา  ;)

^.^

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 10:24:32 am »
    ถ้าไม่รั่ว 
    ถอด blower ออก จะเห็นรังผึ้งด้านที่รับลม
    ถ้ามีสิ่งใดไปเกาะ อุดตัน
    ล้างทำความสะอาดจากตรงนั้น ก็ใช้ได้ระดับหนึ่ง

• **
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 03:40:15 pm »
    ออกแล้ว...ออกแล้ว เย้.....

ในที่สุดก็เอา ตู้แอร์ น้องเวนโต้ ออกมาจนได้ ฮู... กว่า จาเอาออกมาได้ เล่นเดินวนเวียน รอบรถตั้งหลายรอบ  จึงได้ข้อสังเกตุว่า เอ ไอ้น๊อต เบอร์ 10 ที่มันครอบ ท่อน้ำยา นี่มันมี 2 ตัว แล้ว ทำไม ไอ้น๊อต ใต้หัวฉีด ทำไมมันมี  หน้าตาเหมือนกัน มันมี2 ตัว ซ้อนอยู่ ใต้แผ่นฝลอย สงสัย เลยรองถอดดู

แฮะๆ... พอถอดๆ เริ่มรู้สึก ตู้แอร์ มันขยับได้วะ เอาวะๆ ถอดก็ถอด เลย จัดแจง คว้าบล็อกเบอร์ 10 มาถอดอย่าง เร็ว  55 และแล้ว ตู้แอร์ มันก็ดึงออกได้อย่างง่ายดาย

หุๆ..สงกง สงกรานต์ ไม่ต้องเล่นมันละวันนี้

ลาทีขี้ฝุ่น และความสกปรกสุดๆ ของเจ้าของเก่า

ทีนี้ จากนี้ไปคงจะสะอาดเป็นแน่ นะน้อง เวนโต้ 
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2013, 08:52:42 pm โดย ปอปลาvento94 »

หะมู

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 03:50:58 pm »
    โห นับถือ นับถือ เอาจนได้ ดีครับอย่างว่าเอาออกมาล้างให้เกลี้ยง ที่นี้ล่ะเย็นชื่นใจแน่  ว่าแต่ผมเห็นรูปที่สามที่ไส้ทะลักออกมากองอย่างนั้น นึกถึงตอนคุณโกยเข้าไปเก็บแล้วไม่อยากนึกเลย แต่ก็ยินดีด้วยครับ สมใจนึกบางลำภู อิจฉาจัง

• **
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 04:27:10 pm »
    พี่ๆครับ ถามอีกหน่อยดิ ...
    ทำไม น้องเวร เอ๊ย เวนโต้ผม ทำไมที่หัวกุญแจ คอรถผม
    ทำมันไม่มีอีโมครับ รึว่า เจ้าของเก่า เขาตรงตรงเอาไว้ครับ
    เราจะดูได้ตรงไหนครับ. :D

• Moderator
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 04:38:20 pm »
    ปี94-95 จะไม่มี กุญแจ immobilizer ครับ

• **
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 05:39:43 pm »
    ขอบคุณครับพี่ ผมขอยกให้ 1 จอกครับ :D :D
    สุดท้าย วันนี้ เราก็ได้เล่นน้ำจนได้ 

ปิดท้ายด้วย เทน้ำน้อน ราด อีก 2 รอบ เอาให้มันสุดๆเลย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 13, 2013, 05:57:17 pm โดย ปอปลาvento94 »

• Moderator
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 13, 2013, 05:48:45 pm »
    ดูจากรูป คอยล์เย็นแทบจะไม่มีช่องระบายความเย็นออกมาเลย ถ้าสามารถเช็ครั่วได้ก่อนประกอบคืน ก็น่าจะเช็คหน่อยก็ดีนะครับจะได้ไม่เสียเวลารื้อกันใหม่ เพราะเจ้าตัวนี้พอโดนความชื้นนานๆ เข้ามันจะรั่ว เท่าที่เห็นน่าจะเป็นแบบทำด้วยทองแดง ถ้าเปลี่ยนเป็นแบบอลูมิเนียม จะเย็นเร็วและฉ่ำกว่าครับ