• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: DIY วิธีเปลี่ยนปั้มติ๊กใน B4 B5  (อ่าน 6396 ครั้ง)

ble

• Jr. Member
    • **
    DIY วิธีเปลี่ยนปั้มติ๊กใน B4 B5
    « เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 02:02:14 pm »
     :) :) :)
    พอดีทำ DIY ปั้มติ๊ก B5 แล้วจะแชร์ไม่ทราบทำไง แนะนำขั้นตอนหน่อยครับ
     ;D ;D
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2013, 10:16:46 am โดย ble »

--

• บุคคลทั่วไป
    Re: จะลงกระ DIY ทำไงอะครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 02:14:10 pm »

อันเปลี่ยนทั้งยวงเลย

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 04:41:12 pm »

อันเปลี่ยนทั้งยวงเลย

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 30, 2013, 04:43:22 pm »
    ถ้าใช้เวบฝากรูป Ohozaa

เลือกก๊อบลิงค์ที่ BBCode [Full image] แล้วเอามาวางบนเว็บบอร์ดนี้ได้เลยครับ

ป.ล. ควรลดขนาดรูปก่อนก็ดีครับ ไม่งั้นมันจะใหญ่มาก ดูลำบาก

ble

• **
    Re: จะลงกระทู้ DIY ทำไงอะครับ
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 08:47:01 am »
    ถ้าใช้เวบฝากรูป Ohozaa

เลือกก๊อบลิงค์ที่ BBCode [Full image] แล้วเอามาวางบนเว็บบอร์ดนี้ได้เลยครับ

ป.ล. ควรลดขนาดรูปก่อนก็ดีครับ ไม่งั้นมันจะใหญ่มาก ดูลำบาก

ปกติแล้วทำแต่ โฟล์คกอล์ฟ ไม่เคยทำ B5 ลองเปลี่ยนดูไม่ยากเลยถ่ายรูปมาแชร์หน่อยเผื่อเป็นประโยชน์

ขอบคุณครับสำหรับคำแนะนำ คุณ นิกเวนโต้94
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2013, 10:24:58 am โดย ble »

ble

• **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 10:10:42 am »
    วิธีเปลี่ยนปั้มติ๊กใน B4 B5

ซื้อปั้มติ๊กมาราคา 4000 บาท จากร้านอะไหล่แถว วรจักร จะได้มาทั้งยวงเลย
    แต่เราสามารถ แปลงของ BMW ได้เอาเฉพาะตัวปั้ม มาใส่ได้

ble

• **
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 10:15:19 am »

1.ปลดสายท่อน้ำมันเข้าออก
    2.ถอดฝาครอบพลาสติกสีดำออกก่อน โดยใช้ไขควงแบนด้ามยาวตอกโดยใช้มือ ตอกพอประมาณว่าใช้มือหมุนต่อได้ (หมุนทางซ้าย)

ใต้ฝาครอบสีขาวจะมียางวงกลมรองไว้ไม่ให้น้ำมันกระฉอก ออกมาได้ ค่อยๆ ดึงออกมาครับ

1.ท่อน้ำมันขาออกจากปั้มติ๊ก
    2.สายจ่ายไฟปั้มติ๊ก
    3.สายไมล์น้ำมัน
    4.ท่อน้ำมันขาเข้าถังน้ำมัน
    ปลดสายหรือท่อออกทั้งหมดเพื่อสะดวกกับการทำงานของเรา ท่อ 4 สามารถดึงออกได้เลยไม่ต้องงัด
    โดยดึงที่ท่องอสีดำได้เลย /  ท่อ 1 ไม่ต้องปลดก็ได้เพราะมันท่อมาจากปั้มติ๊ก

เอามือสอดเข้าไปจับระหว่างช่องบริเวณตรงนี้ แล้วหมุนซ้ายเลย ต้องใช้แรงหมุนประมาณหนึ่ง (นิ้วโป้งอยู่ข้างนอกนิ้วอื่นอยู่ข้างในเท่าที่จะเข้าได้)
    หลุดแล้วดึงออกมาได้เลย

สังเกตุบริเวณตรงนี้ตอนใส่กลับต้องให้ตรง มีประมาณ 3 ช่อง ใส่ลงล็อกหมุนขวากลับเข้าที่ได้เลย
    ในถังมันจะมีบ่ามารับอยู่ต้องสังเกตุดูหน่อย
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 08:51:21 am โดย ble »

ble

• **
    Re: DIY วิธีเปลี่ยนปั้มติ๊กใน B4 B5
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 10:23:19 am »
    ต่อไปสำหรับคนที่เปลี่ยนเฉพาะตัวปั้มติ๊กอย่างเดียว โดยใชไขควงลองไฟปากแบน

กดตรงนี้โดยใช้นิ้วโป้งกด ดีที่สุด จะดังกล๊อบเหมือนแตกแต่ไม่แตก มีประมาณ 3 ล็อก กดออกทีละด้านได้เลยครับ

สังเกตุล็อกรูปที่ 1 จะมีประมาณ 3 ล็อก ใช้ไขควงงัดออก ได้เลยไม่หัก

งัดตัวกรองออก และระวังถุงกรองขาดด้วยครับในทุกขั้นตอนที่ทำ หรืองัดออกก่อนเลยตั้งแต่แรก.

วางกลับพื้นจับให้มั่น ใช้ไขควงงัดแบบดันออกได้เลยครับ
    เสร็จแล้วน้ำตัวอย่างไปซื้อของ BMW มาใส่แทนได้เลยครับ ถูกกว่าเยอะ เซียนกงก็ได้ถ้าเลือกเป็น

หมายเหตุ[/b]     เปลี่ยนปั้มติ๊กแล้วอย่าลืมเปลี่ยงกรองเบนซินด้วยเลยนะครับ อยู่ฝั่งเดียวกับ
                    ปั้มติ๊กเลย ใต้ท้องรถฝั่งคนนั่งหลังขวา มีไฟเบอร์กันอยู่

ขอให้สนุกกับการทำครับ

ขอเพียงคำขอบคุณ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 05, 2013, 08:55:35 am โดย ble »

หะมู

• Hero Member
    Re: DIY วิธีเปลี่ยนปั้มติ๊กใน B4 B5
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 31, 2013, 10:02:51 pm »
    เยี่ยมเลยครับ ขอบคุณครับ

hs0xbm

• **
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 10:32:36 am »
    Variant ผมเคยพยายามถอดตัวปั้มออกจากเสื้อ ไม่เคยได้เลย ขอนำวิธีนี้ไปลองใช้ดูอีกครั้ง ขอบคุณครับ

ble

• **
    « ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 11:47:34 am »
    Variant ผมเคยพยายามถอดตัวปั้มออกจากเสื้อ ไม่เคยได้เลย ขอนำวิธีนี้ไปลองใช้ดูอีกครั้ง ขอบคุณครับ

วิธีการถอดไม่ต่างกันมากครับ. เพียงแต่ค่อยๆ งัดออกระวังไม่ให้มันแตกเท่านั้นเอง
    ขอให้เจอทางสว่างครับ
    ส่วนตัวผมใช้ Variant อยู่ครับเครื่อง AGG 2.0 สีเขียวปี 1997 มีอะไรสอบถามได้เลยครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 04:13:57 pm »
    เอ๋าา แหมพอเห็นบอกว่าใช้ Variant เข้าหน่อย ไอ้ผมก็ตั้งท่าจะจีบเป็นเหยื่อรายต่อไปซะหน่อย เพราะอดอยากปากแห้งมานานแล้ว ลุ้นให้รายชื่อพรรคพวกเพิ่มซะหน่อย แต่พอเปิดโพยดูเพิ่งเห็นชื่อคุณ ble เป็นรายการที่ ๗๐ ซะแล้ว อดเลย  แล้วซ่อม B5 ให้ท่านใดล่ะครับ มีรูปถ่ายประกอบด้วยดีจังเลย ขอบคุณอีกทีครับ

ble

• **
    « ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2013, 08:25:17 pm »
    เอ๋าา แหมพอเห็นบอกว่าใช้ Variant เข้าหน่อย ไอ้ผมก็ตั้งท่าจะจีบเป็นเหยื่อรายต่อไปซะหน่อย เพราะอดอยากปากแห้งมานานแล้ว ลุ้นให้รายชื่อพรรคพวกเพิ่มซะหน่อย แต่พอเปิดโพยดูเพิ่งเห็นชื่อคุณ ble เป็นรายการที่ ๗๐ ซะแล้ว อดเลย  แล้วซ่อม B5 ให้ท่านใดล่ะครับ มีรูปถ่ายประกอบด้วยดีจังเลย ขอบคุณอีกทีครับ

แหมคุณหะมู ทำเป็นจำไม่ได้. 
    พอดีซ่อมให้น้าครับ ใช้ B5 อยู่
    เคยสัญาเอาไว้ว่าทำ DIY อะไรจะเอามาลงให้ดูเพื่อเป็นแนวทางให้เพื่อนในคลับต่อไป

หนูหริ่ง

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2013, 08:39:50 am »
     ;Dเยี่ยมมาก ครับ :)

bigbird

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 11:41:28 pm »
    ขอบคุณครับ ดูไว้เป็นแนวทาง สำหรับ B4