• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สายพานพัดลมหม้อน้ำ รถ vento  (อ่าน 3262 ครั้ง)

Nino

• บุคคลทั่วไป
    สายพานพัดลมหม้อน้ำ รถ vento
    « เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 10:19:10 am »
      :o พอดีตอนล้างเครื่องไปเจอสายพานเส้นเล็กๆอยู่ในพัดลมหม้อน้ำรถ...ก้มดูก้หมดปัญญาไม่รู้จะใส่กลับยังไง...เอามือลูบๆหน้าพัดลมพบว่าตัวเล็กจะมีร่องใส่สายพานแต่ตัวใหญ่มันดันไม่มี ตกลงมันเอาไว้พ่วงกะตัวไหน...แล้วจะเทคนิคการให่ยังไง...ท่านใดมีประสบการณ์แนะนำชี้แนะด้วยครับ....

หะมู

• Hero Member
    Re: สายพานพัดลมหม้อน้ำ รถ vento
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 10:57:49 am »
    ผมอ่านแล้วงงหน่อย คุณ Nino ลองบอกให้ละเอียดอีกหน่อย เพราะ พัดลมหม้อน้ำจะมีสองตัวคู่กัน ขวามือเป็นตัวขับ มีมอเตอร์ ซ้ายเป็นตัวตามด้านหลังแบน เพราะต้องอาศัยสายพานจากตัวขวามาฉุด ที่ว่าเจอสายพาน ไม่ทราบว่ามันขึงกันอยู่(ด้านในโกร่ง) หรือว่ามันห้อยอยู่้ด้านเดียว ถ้ามันหลุดไปข้างนึงไม่น่าเป็นไปได้ ไม่ยังงั้นเวลาเครื่องร้อนพัดลมจะทำงานตัวเดียว ลักษณะที่ถูกสายพานต้องขึงเป็นแนวขนาน เหมือนกับเราเอาหนังยางคล้องนิ้วโป้งสองมือแล้วกางออก  ส่วนเทคนิคการนี่สำหรับเรายุ่งยากหน่อยต้องถอดชิ้นส่วนด้านหน้ากัีนออก (ผมไม่เคยทำเองครับ) แต่มีช่างบางคนบอกว่าเค้าใช้วิธีค่อยๆ เกี่ยวสอดไปในโครงพัดลม จากตัวนึงข้ามไปอีกตัวนึง เดี๋ยวอาจมีท่านที่เก่งๆ เรื่องนี้แนะนำครับ รอหน่อย พักนี้ไม่ทราบสมาชิกค่อยข้างเงียบจัง

นีโน้

Re: สายพานพัดลมหม้อน้ำ รถ vento
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 09:47:22 pm »
    ช่ายครับคุณ หะมู ตอนนี้พัดลมมันทำงานตัวเดียวครับกลัวมันจะพังครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 10:04:55 pm »
    ถ้างั้นขออนุญาตแนะนำให้เสียเงินหน่อย รีบเอาไปให้ช่าง (สมควรเป็นช่างซ่อมโฟล์ก) จัดการให้ดีกว่าครับ หาอู่ที่ใกล้บ้านหน่อย ดูระดับน้ำในหม้อพักน้ำ เติมให้สูงกว่าระดับ Max หน่อย ดูจังหวะช่วงเวลาที่รถไม่ติด เพื่อที่เราจะได้วิ่งรวดเดียว ใช้เวลาน้อย ไปถึงอู่แล้วให้ช่างเค้าจัดการให้ เสียค่าแรงและค่าสายพานใหม่ให้เค้าหน่อย เผ้าดูว่าเค้าถอดอย่างไร เสร็จแล้วถ้าสายพานเก่าไม่ขาด หรือสภาพยังพอเอาได้ ก็เก็บเอาซากมาด้วย ทิ้งไว้ในรถเผื่อโอกาสฉุกเฉินครับ จัดการซะก่อนอย่าเพิ่งชะล่าใจขับไปทำอย่างอื่น เพราะตอนนี้อากาศร้อน พัดลมตัวเดียวจะเป็นปัญหาครับ

Golf 3 Van

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 12:21:21 pm »
    ไม่รู้ว่าเหมือนของ Golf มั้ยครับ

สายพานตัวที่ว่า ใช่หมายเลข ๒ หรือเปล่าครับ

หน้าตาพัดลมกับสายพายที่ว่า ประมาณนี้หรือเปล่า

หน้าพัดลมทั้ง2ตัวจะมีรอกคล้องอยู่ ลองเอาลวดเกี่ยวดูนะครับ น่าจะพอได้ เพราะเคยเห็นสมาชิก Golf ในนี้เคยทำมาแล้ว

http://vwthai.santeesuk.com/index.php?topic=45565.0

นีโน้

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 03:21:58 pm »
    ช่ายเลยครับหมายเลขสองและภาพที่ให้มาถูกเลยทีเดียว ไม่รู้ว่ามันหลุดได้ยังไง  แต่ตอนนี้ความร้อนทรงตัวที่ตรงกลางเข็มไมค์ครับ ไม่ขึ้นไม่ลง มาตรฐานของเขาหรือเปล่า ตอนเช้าผมอาศัยวิชาโดยเอาเชือกฟางมัดที่ตัวสายพานแล้วสอดเข้าโพลงพัดลมดึงข้ามแล้วคล้องครับเกื่อบได้ละแต่น่าจะยาก เพราะมันต้องดึงให้ยืด พอดีมีธุระรีบไป ก็เลยหยุดไว้ก่อนกะว่าเย็นๆมีสมาธิไม่ร้อน จะลองอีกซักตั้ง ถ้าไม่ได้ก็คงต้องไปหาช่างแล้วละครับ ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ ตอนนี้มีอีกข้อละ คือ โช้คหลังครับ เสียทั้งคู่วิ่งเร็วซัก80 หางร่อนครับ ตกหลุมก็ท้ายปัดไปมา ไม่รู้ว่าราคาเท่าไหร่อีก

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 05:16:16 pm »
    โช๊คหลังของใหม่ Sachs ดำ หรือ Bilstein ดำ หรือ Monroe Reflex คู่นึงประมาณ 4500 - 5000 บาทครับ

ของมือสองถูกกว่าครึ่งนึง แต่วัดดวงกันเองว่าจะใช้ได้นานแค่ไหน

ืnino

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 12:30:47 pm »
    พอมีเบอร์โทรติดต่อร้านขายไหมครับหรือว่าต่างจังหวัดก็มีขาย?

นีโน้

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 06, 2013, 02:56:25 pm »
     :) :) :) เพื่อนๆผมสามารถเอาสายพานใส่กลับเหมือนเดิมโดยวิธีการแหย่ๆไปที หัวพัดลมตัวแรกแล้วค่อยๆเอามือดึงข้ามมาตัวที่สอง แล้วค่อยๆเขี่ยสายพานลงร่องมัน เอาไขควงปากแบนดันไว้อย่าให้ตกร่อง สุดท้ายหมุนใบพัดเพื่อให้ลงร่องพร้อมกัน แจ่มไปเลย....
    1 ต้องใจเย็น
    2 มีสมาธิ
    3 วิธีเดียวกันกับการเอาโซ่จักรยานใส่กลับสะเตอ

ลองๆดูกันนะครับ ไม่ต้องเสียเงินรื้อ เพราะช่างไม่อยากทำให้เราครับ เค้าไม่อยากเสียเวลา