• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ Vag-Com  (อ่าน 2601 ครั้ง)

ศรชัย

• บุคคลทั่วไป
    ขอความช่วยเหลือ Vag-Com
    « เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 01:03:45 pm »
    ผมมีปัญหาที่ไม่สามารถใช้โปรแกรม Vag-Com 311.2 ทดสอบรถได้แม้จะเสียสายเข้ากับรถและเช็ค Interface ของสายกับรถแล้วดังรูปที่ 1

เพราะพอกด test ตรงปุ่ม OBD-II Functions ก็ขึ้นข้อความว่า Car is NOT ISO/OBD-II Compatible

และพอกดทดสอบกับระบบต่างๆ ของรถ ตัวอย่างเช่น Engine โปรแกรมก็คงขึ้นข้อความว่า  No Response from Controller

อยากทราบว่า
    1. มันเป็นจากสาเหตุใดครับ เป็นที่ตัวโปรแกรม ตัวสาย หรือตัวรถ
    2. มีทางแก้ปัญหาอย่างไรบ้างครับ ควรไปโหลดโปรแกรม VAG-COM หรือไดรเวอร์สายจากไหนได้
    3. เป็นไปได้ไหมครับว่าผมทำผิดขั้นตอน และปกติที่ติดตั้งกันทำเป็นขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ
    ขอรบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับ

VOLKSWAGEN MANIA

Re: ขอความช่วยเหลือ Vag-Com
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2012, 08:03:50 pm »
    ก่อนอื่นต้องถามว่าซื้อสาย Data link และ Program มาจากไหนครับ...ลองโทรฯกลับไปแจ้งเค้าว่าเกิดอาการดังกล่าว
    เดี๋ยวเค้าก็จะทำการสอบถามรายละเอียดต่างๆเองครับ....ไม่ทราบว่าตอน ต่อสาย Data link กับ notebook และเปิดโปรแกรม
    VAG นั้นมีไฟกระพริบที่ตัวปลั๊ก OBD หรือเปล่าครับ ? ดูจากรูปแล้วน่าจะเกิดจากปัญหาสาย Data link ครับ

ป๊อก

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 10:26:21 am »
     :D เคยใช้แต่ 409.1 นะครับ ไม่เคยใช้เวอร์ชั่นนี้ แต่เท่าที่เห็น

1. ในรูปแรก สายไม่น่าจะมีปัญหาอะไรครับ   แต่ลองถอดสายออกแล้วไปดูใน device manager  ว่าพอร์ทที่ใช้(com4)  ระบบมันใช้(in use) อยู่หรือปล่าว ถ้าใช้อยู่ก็ต้องย้ายพอร์ทครับ   แต่ของผมใช้ได้เฉพาะ com3 ครับ พอร์ทอื่นใช้ไม่ได้ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร   แล้วพอมันขึ้นป๊อบอัพในรูปมาแล้วกด OK แล้วได้กด Save หรือปล่าวครับ..??

2. รูป 2 ของผมก็ขึ้นแบบนี้เหมือนกันครับ  - -"  แต่ส่วนอื่นๆ ก็ใช้ได้ตามปกติ ^^

:P นึกออกแค่นี้อะครับ  ไม่รู้จะช่วยอะไรได้มั่งหรือปล่าว...

เณร

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 30, 2012, 01:19:42 pm »
        มันคล้ายไม่ได้ลงไดร์เวอร์ที่ถูกต้องนะ   สายพวกนี้มันจะใช้ ftdi ไม่ต้องลง
     ไดร์เวอร์เลยมันก็หาสายเจอแต่ทำงานไม่ได้ .........................

1....  ไดร์เวอร์ใช้ " US "

2...   ปรับเวลาของเครื่องคอมให้เป็นเวลาปัจจุบันจริงๆ

3...   ตามคุณป๊อกครับ

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:49:44 pm »
    อยากเรียนรู้จังเลย   ใครช่วยแนะนำหน่อย  จะเริ่มต้นอย่างไรก่อน

ขอความอนุเคราะห์อย่างสูง.........dorn T4

ป๊อก

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 11:40:20 am »
     Attn : คุณ dorn

พอรู้แค่ระดับพื้นฐาน(ของพื้นฐาน)นะครับ แต่ถ้่าอยากลองก็ เิริ่มจาก
    1. ซื้อสายก่อนเลยครับ  จะได้สาย+แผ่นไดรเวอร์ (ส่วนใหญ่มีโปรแกรม Vag-com มาให้ด้วย บางเจ้าแถมตัว Crack ของฝรั่งมาด้วย  แต่ไม่เจ๋งเท่าของคนไทย ^^) เห็นในเวปเพื่อนบ้านมีขาย 2-3 เจ้า  หรือสั่งเองก็จากอีเบย์เลยครับ
    2. ลงโปรแกรม+ไดรเวอร์ ติดตั้งสาย
    3. เสียบกับรถแล้วรอลุ้นได้เลยครับ......@-@"

หรือ ลองอ่านนี่ก่อนก็ไ้ด้ครับ

"http://www.ross-tech.com/vag-com/tour/main_screen.html"

hs0xbm

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 07:42:22 pm »
    ขึ้น "No response ...."  มันเหมือนกับไม่ได้ต่ออุปกรณ์เข้ากับตัวรถ
    1. เสียบสายแน่นหรือไม่
    2. ON สวิทช์กุญแจหรือยัง
    3. ตัวปลั๊กที่ติดกับตัวรถชำรุด  ผมเคยเจอรถของเพื่อนสมาชิกอยู่คันนึง ตอนช่วงมีตติ้ง VWTHAI  นานมาแล้ว เคยเจอเคสนี้ รื้อคอนโซลตัวรถออกด ูชุดสายไฟนี้ถูกตัดขาดจากตัวปลั๊ก ทำให้ไม่สามารถเชื่อมสัญญานได้

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 08:28:29 pm »
    Attn : คุณ dorn

พอรู้แค่ระดับพื้นฐาน(ของพื้นฐาน)นะครับ แต่ถ้่าอยากลองก็ เิริ่มจาก
    1. ซื้อสายก่อนเลยครับ  จะได้สาย+แผ่นไดรเวอร์ (ส่วนใหญ่มีโปรแกรม Vag-com มาให้ด้วย บางเจ้าแถมตัว Crack ของฝรั่งมาด้วย  แต่ไม่เจ๋งเท่าของคนไทย ^^) เห็นในเวปเพื่อนบ้านมีขาย 2-3 เจ้า  หรือสั่งเองก็จากอีเบย์เลยครับ
    2. ลงโปรแกรม+ไดรเวอร์ ติดตั้งสาย
    3. เสียบกับรถแล้วรอลุ้นได้เลยครับ......@-@"

หรือ ลองอ่านนี่ก่อนก็ไ้ด้ครับ

"http://www.ross-tech.com/vag-com/tour/main_screen.html"

ขอบคุณ คุณป๊อก มากครับ  สำหรับข้อมูลดีๆ  ข้อ 1 ในเมืองไทยซื้อได้ที่ไหนครับ