• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: golf VARIANT ใส่ของได้เยอะกว่า b4 ไหมครับ  (อ่าน 6767 ครั้ง)

สวนเล็กๆ

• บุคคลทั่วไป
    ผมใช้ golf III อยู่   b4  ของพี่ชาย
    ทีนี้ ผมอยากจะเปลี่ยน golf III เป็น วาเรียน  ไม่ก็ b4 
    เพือให้ขนของได้เยอะขี้น
    รถกระบะที่สวนมีแล้ว แต่ แม่และ พี่อีกคนใช้งานครับ

ส่วนรถผมเอง ตอนแรกคิดว่าจะขาย golf 3 แล้วเอาเงิน ไปซื้อ รถกระบะสี่ประตูปี 2000-2001 (2.4 แสน)
    ผมยังอยากใช้ vw เพราะชอบ และ คนนั่งด้านหลังก็ สบายกว่า กระบะสี่ประตู รุ่น 10 ปีก่อน

ในเดือนนึงผมเดินทางไกล สามครั้ง ครั้งละ 700 กิโลไปกลับ ไปเยียมพ่อแม่
    ขาไปเอาของไปฝากบ้าง   ขากลับมีแผนจะขน มะละกอ มะนาว  ไปขาย   แต่ไม่หนักมากเกินกว่าโช๊ครถรับได้
    คิดว่าvariant ขนสะดวกดี ในแนวสูงเช่น ใส่มะนาวเข่งมา  1 เข่ง (ราคาดีออิ)

golf III  คงขนได้ไม่เยอะ ถ้าเทียบกับ VARIANTนะครับ
    ยังไม่รวมเวลา แวะซื้อของพวก ปุ๋ย    golf III ใส่ได้พอควร แต่ ดูภาพ VARIANT แล้วใส่ได้เยอะกว่า

คือไม่ได้ใส่จนเต็ม ก็คิดว่าใส่ได้มากกว่า เดิม และ ของทรงสูงก็ใส่ได้ ก็จะดี (เช่นต้นไม้)

กะจะขาย golf III แล้วซื้่อ VARIANT   แต่ไม่แน่ใจกับb4ต่างกันไหม

ผมกะเอาเกียร์ธรรมดาลง หรือ  agg แทนถ้า VARIANT นะครับ
    vr6, gti ก็ไม่รู้เขาลงกันไหม 

hs0xbm

• Jr. Member
    • **
    Re: golf VARIANT ใส่ของได้เยอะกว่า b4 ไหมครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 01:39:51 pm »
    มาร่วมให้ข้อมูล...

Variant 97  เกียร์ Auto  ใช้น้ำมัน + LPG (ถังโดนัท)

ผมขายอุปกรณ์ไฟฟ้า ทุกวันนี้ Variant ผมก็เอามาบรรทุกสินค้า บางวันเรียกว่าหนักเอามาก ๆ เลย เช่นขนสายไฟฟ้า  ท่อเดินสายไฟยาว 3 เมตร ถ้าขนาด 4 หุน ขนกันที่นึงก็ได้ประมาณ 100 เส้น (เวลาไปส่งมีแต่คนมาดูแบบงง ๆ ว่ามันมาได้ไง ;D)

ผมว่า Variant คันนี้จุดีมาก ๆ เลย บางวันผมบรรทุกจนที่นั่งด้านผู้โดยสารหน้าเต็มไปด้วย

สรุป ผมว่าเป็นรถที่คล่องตัวดี จะใช้เป็นรถโดยสารก็ดี จะใช้เป็นรถบรรทุกเล็กก็ OK ... อีกอย่างคือ ไำปเข้าที่จอดรถตามอาคารต่างก็ไม่ติดปัญหาใด ๆ

Frank

Re: golf VARIANT ใส่ของได้เยอะกว่า b4 ไหมครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2012, 11:04:12 pm »
    ขอมาตอบด้วยอีกคน
    ผมใช้ PASSAT B4 A/T + ถังแคปซูล LPG สีดำ
    บ้านผมอยู่บางบัวทองขับไปทำงานที่ออฟฟิตที่สะพานใหม่่ทุกวัน วิ่งเส้น 345 ข้ามสะพานพระราม 4 เข้าแจ้งวัฒนะ เลี้ยวซ้ายวงเวียนหลักสี่  (เห็นก็ทักกันได้ครับ) และนำเข้าค้าขายตลับลูกปืนอุตสาหกรรมไปด้วย ก็ได้เจ้า PASSAT นี่แหละครับใช้เป็นรถบบรทุก ขับไปรับ ส่งของให้ลูกค้าทั้งในกรุงเทพ บางที่ก็ไปต่างจังหวัดบ้างแล้วแต่มูลค่า จำนวนสินค้า ผมว่าPASSAT ก็สามารถบรรทุกของได้เยอะน่ะครับ ขอบอก เพราะตลับลูกปืนก็เป็นเหล็กทั้งน้าน เมื่อเทียบกับรถ TOYOTA VIOS+ LPG ของแฟน บรรทุกตลับลูกปืนขนาด 6203 แค่จำนวน 10000 ตลับ โช็คจมไปเลยครับ สงสารรถมากเลย วันนี้เอารถเข้าอู่ จำใจต้องใช้บริการรถกระบะรับจ้างมาบรรทุกของแทน ความเห็นส่วนตัวผมว่า B4 ก็ใช้ได้ครับเป็นรถเอนกประสงค์ดี ออกตัวอืดหน่อย แต่วิ่งทางใกล้ ทางไกลมั่นใจครับ

สวนเล็กๆ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 06:54:25 am »
    มาร่วมให้ข้อมูล...

Variant 97  เกียร์ Auto  ใช้น้ำมัน + LPG (ถังโดนัท)

ผมขายอุปกรณ์ไฟฟ้า ทุกวันนี้ Variant ผมก็เอามาบรรทุกสินค้า บางวันเรียกว่าหนักเอามาก ๆ เลย เช่นขนสายไฟฟ้า  ท่อเดินสายไฟยาว 3 เมตร ถ้าขนาด 4 หุน ขนกันที่นึงก็ได้ประมาณ 100 เส้น (เวลาไปส่งมีแต่คนมาดูแบบงง ๆ ว่ามันมาได้ไง ;D)

ผมว่า Variant คันนี้จุดีมาก ๆ เลย บางวันผมบรรทุกจนที่นั่งด้านผู้โดยสารหน้าเต็มไปด้วย

สรุป ผมว่าเป็นรถที่คล่องตัวดี จะใช้เป็นรถโดยสารก็ดี จะใช้เป็นรถบรรทุกเล็กก็ OK ... อีกอย่างคือ ไำปเข้าที่จอดรถตามอาคารต่างก็ไม่ติดปัญหาใด ๆ

ขนได้เยอะจริงๆ จุจริงๆ

ยางอะไหล่ เอาไว้ตรงไหนหรือครับผม

ผมว่าจะหารถมาใช้ แล้วลงเครื่อง gti 16v  เกียร์ธรรมดา 
    หรือ agg ,ady เกียร์ ธรรมดา 

WhitePassat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:20:33 am »
    วันก่อนนี้เอาพาสสาทไปขนปูน ทรายและหินมาซ่อมบ้าน เป็นเพราะไม่มีรถกะบะ เลยจำใจขนใส่ฝากระโปรงท้ายรถ คิดว่าจะพังแต่วิ่งได้เฉยเลยๆ กำลังดีด้วยและโชคอัพก็รับไหว สรุปว่าใช้ขนของแทนรถกะบะได้ชอบมากๆเลย.

สวนเล็กๆ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 10:47:25 am »
    วันก่อนนี้เอาพาสสาทไปขนปูน ทรายและหินมาซ่อมบ้าน เป็นเพราะไม่มีรถกะบะ เลยจำใจขนใส่ฝากระโปรงท้ายรถ คิดว่าจะพังแต่วิ่งได้เฉยเลยๆ กำลังดีด้วยและโชคอัพก็รับไหว สรุปว่าใช้ขนของแทนรถกะบะได้ชอบมากๆเลย.

อึดจริงๆ VW นี่

ผมเล็งแวเรียน เพราะจะเปลี่ยนจาก golf 5dr เลย อยากให้ใกล้ๆเดิมๆนิดนะคับ

พาสสาท ใช้คุ้มเลย

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2012, 09:27:54 pm »
    ใช่ครับ ผมก้อเชียร์กอล์ฟ แวเรี้ยนท์ครับ รถอาไรขับก็คล่องแคล่ว ว่องไวปานกามนิตหนุ่ม รูปร่างก็ไม่ล้าสมัย เวลาไม่ใช้บรรทุก ก็เหมือนขับกอล์ฟ มาร์ก ๓ แบบสแตนดาร์ด ดูแทบไม่รู้เพราะมีม่านรูดปิดบังตาไว้ด้วย เบาะหลังพับลงไปแล้วยังมีเนื้อที่เพิ่มได้อีกพะเรอเกวียน ใช้ขนตู้กับข้าวแบบอลูมีเนียมได้ทั้งตู้กะได้ ใช้ขนถุงใส่ขี้ปูนก้อได้ตั้งหลายถุง(ปุ๋ย) ใช้ขนดินปลูกต้นไม้แบบหกถุงร้อยได้เยอะแยะ ใช้ขนลูกหมาได้สองตัว ถ้าคุณสวนเล็กๆ ได้ตัดสินใจเลือกมาใช้แล้วจะไม่ผิดหวังเลยครับ เหมาะกับชาวสวนอย่างยิ่ง อาจจะเป็นรองแค่คูโบต้านิดเดียวเอง (แต่ถ้ามีหัวดัดแปลงดีๆ ก้อไม่แน่นะครับ คูโบต้า ก็คูโบต้าเถอะ อาจจะมีหนาว อิ อิ) นึกดูสิครับ พาสสาทน่ะรถหรูถ้าเราเอามาขนผลิตผลการเกษตรแล้ว เดี๋ยวเพื่อนๆ ชาวพาสสาทเค้าจะต่อว่าเราได้ แล้วก้อถ้าได้ขับแวเรี้ยนท์แล้ว อย่าลืมโพสรายละเอียดเข้ามาให้ทราบด้วยนะครับ ผมจะได้จำนวนสมาชิกเด็กแว๊นเพิ่มอีก ๑ ท่าน เพราะผมกำลังรวบรวมจำนวนว่าในขณะนี้มีรถแวเรี้ยนท์ที่วิ่งอยู่กี่คันกันหนอ จำนวนปัจจุบันที่เก็บได้หกสิบกว่าคันแล้วครับ (ที่จริงจำนวนสดุดเพราะรถผมต้องไปแช่น้องน้ำซะนานครับ) ใช้ได้เล้ย ไม่ต้องลอง
    หมายเหตุ สมรรถนะที่ผมบอกเป็นเรื่องจริงที่ผมทำมาแล้วครับ ไม่ได้โม้

สวนเล็กๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 12:43:24 am »

ใช่ครับ ผมก้อเชียร์กอล์ฟ แวเรี้ยนท์ครับ รถอาไรขับก็คล่องแคล่ว ว่องไวปานกามนิตหนุ่ม รูปร่างก็ไม่ล้าสมัย เวลาไม่ใช้บรรทุก ก็เหมือนขับกอล์ฟ มาร์ก ๓ แบบสแตนดาร์ด ดูแทบไม่รู้เพราะมีม่านรูดปิดบังตาไว้ด้วย เบาะหลังพับลงไปแล้วยังมีเนื้อที่เพิ่มได้อีกพะเรอเกวียน ใช้ขนตู้กับข้าวแบบอลูมีเนียมได้ทั้งตู้กะได้ ใช้ขนถุงใส่ขี้ปูนก้อได้ตั้งหลายถุง(ปุ๋ย) ใช้ขนดินปลูกต้นไม้แบบหกถุงร้อยได้เยอะแยะ ใช้ขนลูกหมาได้สองตัว ถ้าคุณสวนเล็กๆ ได้ตัดสินใจเลือกมาใช้แล้วจะไม่ผิดหวังเลยครับ เหมาะกับชาวสวนอย่างยิ่ง อาจจะเป็นรองแค่คูโบต้านิดเดียวเอง (แต่ถ้ามีหัวดัดแปลงดีๆ ก้อไม่แน่นะครับ คูโบต้า ก็คูโบต้าเถอะ อาจจะมีหนาว อิ อิ) นึกดูสิครับ พาสสาทน่ะรถหรูถ้าเราเอามาขนผลิตผลการเกษตรแล้ว เดี๋ยวเพื่อนๆ ชาวพาสสาทเค้าจะต่อว่าเราได้ แล้วก้อถ้าได้ขับแวเรี้ยนท์แล้ว อย่าลืมโพสรายละเอียดเข้ามาให้ทราบด้วยนะครับ ผมจะได้จำนวนสมาชิกเด็กแว๊นเพิ่มอีก ๑ ท่าน เพราะผมกำลังรวบรวมจำนวนว่าในขณะนี้มีรถแวเรี้ยนท์ที่วิ่งอยู่กี่คันกันหนอ จำนวนปัจจุบันที่เก็บได้หกสิบกว่าคันแล้วครับ (ที่จริงจำนวนสดุดเพราะรถผมต้องไปแช่น้องน้ำซะนานครับ) ใช้ได้เล้ย ไม่ต้องลอง
    หมายเหตุ สมรรถนะที่ผมบอกเป็นเรื่องจริงที่ผมทำมาแล้วครับ ไม่ได้โม้

คือถ้าไม่ชอบ vw ผมขาย แล้วซื่อ กระบะสี่ประตู  10 ปีก่อนสัก 2.5 แสนก็น่าจะหาได้
    แต่ใจมันยังชอบ golf ไม่อย่ากจากกันไป
    คันเดิมเสียดาย แต่เราก็ ไม่อยากมีรถสองคัน การดูแลมันเยอะเปลือง

น่าสนใจ แต่โจทย์ผมยากนิด
    คือ golf mk3  III  เดิมต้องขายให้ได้ด้วย (น่าจะ 1.8 แสน ขายถูกมากไม่ได้ เพิ่งเปลี่ยนเบา ไฟท้ายhella โช๊คหน้า )

ต้องหา แวเรียน สภาพไม่แย่เกิน  ราคากำลังเหมาะ (ขาย golf III ได้เท่าไหร่ก็ ตามนั้น)

สวนเล็กๆ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 04:19:44 am »
    ถามเพิ่มอีกนิดว่า เรื่องเบาะหลัง
    เบาะหลังพับได้นี่ เป็นเฉพาะเบาะของ variant ไหมครับ
    ถ้าต่อไปเราต้องเปลี่ยนเบาะ แล้วเบาะที่ใช้ใน golf 3  ทั่วไปจะใช้ได้ไหมครับ
    เช่น เบาะ vr6 เป็นต้นครับ    ไม่แน่ใจเบาะ อื่นๆ เบาะหลังเขาพับได้ไหม

โช๊คหลังที่ว่าใหญ่กว่าของ golf 3 นี่ มีขายทั่วไปไหมครับ แบบเดียวกับ b4 ไหมครับ

hs0xbm

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 07:09:52 pm »

เมื่อปีที่แล้วผมไปซื้อ TV Plasma 50" 2 เครื่อง  เอา Variant บรรทุกกลับบ้านแบบสบาย ๆ  งงกันใหญ่เลย ที่ร้านขาย TV บอกสุดยอดจริง ๆ จะเอาเครื่องที่ 3 ลงยังสบายเลย แต่เงินกระเป๋าไม่สบายแล้ว...  เพื่อนผมใช้ Passat TDI บอกหมดปัญญา ตัวเดียวยังเอากลับไม่ได้เลย :D

ส่วนเรื่องยางอะไหล่ ผมไม่ได้มีไว้ในรถ นี่เป็นข้อเสียยามฉุกเฉินล่ะครับ :'(
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2012, 07:14:25 pm โดย hs0xbm »

สวนเล็กๆ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2012, 08:03:24 pm »

เมื่อปีที่แล้วผมไปซื้อ TV Plasma 50" 2 เครื่อง  เอา Variant บรรทุกกลับบ้านแบบสบาย ๆ  งงกันใหญ่เลย ที่ร้านขาย TV บอกสุดยอดจริง ๆ จะเอาเครื่องที่ 3 ลงยังสบายเลย แต่เงินกระเป๋าไม่สบายแล้ว...  เพื่อนผมใช้ Passat TDI บอกหมดปัญญา ตัวเดียวยังเอากลับไม่ได้เลย :D

ส่วนเรื่องยางอะไหล่ ผมไม่ได้มีไว้ในรถ นี่เป็นข้อเสียยามฉุกเฉินล่ะครับ :'(

ขนได้เยอะมากๆ (ทีวีจอใหญ่ดีนะครับ อิอิ)
    อยากได้จริงๆ คงพอหาซื้อได้  มีขาย สองคันในweb

แต่ที่ยากคือ golf III 5dr เดิมๆ ผมนี่จะปล่อยยากอยู่พอควร ปีนี้เหมือนคนขายเยอะ ราคาตกด้วยนะครับ..

WhiteRabit

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 10:18:47 am »
    เบาะหลังเป็นของเขาเองใช้กับ 3d,5d ไม่ได้ แต่เบาะหน้าเหมือนกัน

สวนเล็กๆ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2012, 08:48:41 pm »
    เบาะหลังเป็นของเขาเองใช้กับ 3d,5d ไม่ได้ แต่เบาะหน้าเหมือนกัน
    เบาะหลังถ้าเราต้องเปลี่ยน จะมีขายไหมครับ เช่นพวกrecaro vr6 อะไรแบบนี้
    ถ้าไม่มีเราเปลี่ยนแต่คู่หน้าจาก 3d,5d
    เบาะหลังนี่ถ้าหาซื้อไม่ได้ เราก็ให้ร้าน ซ่อม (ทำให้แน่นขึ่น)  หรือ หุ้ม ผ้า/หนังใหม่อย่างเดียวไหมครับ

ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อความเห็น

สวนเล็กๆ

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 04:49:53 am »
    ถามเพิ่มเติมว่า  โช๊คหลังของ variant คู่เท่าไหร่ ของ Sach เหมือนกับ golf III ไหมครับ

พวกโช๊คแต่ง พวก บิล มือสอง ใช้แล้วจะมีผลต่อการใช้งานไหมครับ

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2012, 04:49:50 pm »
    เรื่องเบาะหลังนี่ผมไม่ค่อยสันทัดนะครับ คอยฟังท่านอื่นๆ หน่อย เจ้าแช่อิ่มของผมเดิมก็เบาะผ้าแตนๆ ทีแรกก็กะว่าจะหาเรคาโรมานั่งสักชุด เพราะติดใจตั้งแต่เอามาใส่แตงโม ตอนหลังเจอเค้าแจกเบาะหนังสีดำทั้งชุดผมวิ่งหนีไม่ทันเลยเสร็จเค้า เป็นเบาะตัดจากญี่ปุ่นนั่งสบายดีครับ ใช้ไม่นานก็แช่น้ำ ตอนนี้คงต้องเสียเงินหุ้มใหม่ เบาะแต่งเรคาโรส่วนมากเป็นผ้า ผมไม่ค่อยชอบ ถ้าได้มาคงไปหุ้มหนัง เห็นเค้าขายกันยกชุด แต่ที่ตัดมาเป็นของแวเรี้ยนท์โดยเฉพาะไม่ค่อยหลุดเข้ามา ต้องคอยเช็คดูครับ พวกนี้มาไว ไปยิ่งไวกว่า เพราะของมีน้อย
    โช๊คอัพหลังของแวเรี้ยนท์ ของใหม่ๆ ไม่ทราบราคาครับ คงสูงอยู่ แต่ของเซียงกงสภาพดีๆ มีเยอะนะครับ ราคาคงตอบไม่ได้ เพราะแล้วแต่ความพอใจคนขาย พวกบิลสไตน์มือสองนี่ ไม่น่าจะมีผลเสียนะครับ ไม่งั้นคงไม่เอามาขายกัน ฟังว่าใส่แล้วยิ่งดีกว่าเดิม ก็น่าจะจริง ขนาดแตงโมผมคันเก่าใส่บิลสไตน์แล้วหนึบรู้สึกได้เลย ของแวเรี้ยนท์นี่ผมก้อเล็งๆ ไว้เหมือนกัน แต่ต้องรอเก็บเกี่ยวความรู้ก่อน เพราะยังมีโช๊คอัพแบบที่เรียกว่า coil over อีกอย่างนึงด้วย ใครทราบข้อมูลก็แนะนำกันบ้างนะครับ