• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: ปุจฉา เรื่องรถหน่อยดีก่าครับ  (อ่าน 1954 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    ปุจฉา เรื่องรถหน่อยดีก่าครับ
    « เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 03:11:11 am »
    รถแวเรี้ยนท์ ปี ๙๗ ขึ้นจากน้ำมา ขี้ดินขี้โคลน เกาะห้องเครื่อง เลยเช็ดถูให้มันดูเป็นห้องเครื่องหน่อย พอดีเจอท่อผ้ามีขดลวดประกอบ ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางสัก ๒ นิ้วได้กระมัง ที่อยู่ในตำแหน่งต่อจากใต้หม้อกรองอากาศ พาดไปถึงท่อโลหะ (น่าจะเป็นท่อร่วมไอดี) แถวๆ ใต้รางตัวคุมรอบเดินเบาหลุดจากเข็มขัดรัด เพราะปลายมันเปื่อย มองเห็นตรงปากท่อเป็นตะแกรง ผมก็ค่อยๆ จัดใส่เรียบร้อยแล้ว แต่เกิดสนใจอยากทราบว่า
    - ท่อผ้า(ย่นได้) ตรงนี้เรียกว่าท่ออะไรครับ
    - ทำหน้าที่อะไร สำคัีญไหมครับ เพราะก่อนที่จะเจอว่าท่อหลุด รถก็วิ่งได้ปกติ
    - ท่อผ้าแบบนี้ ผมคิดไว้ในทางร้ายก่อนว่าอะไหล่ใหม่ๆ คงไม่มี เพราะตรงปลายผ้าเริ่มเปื่อยขาด ต่อไปเราจะหาท่ออื่น
       แทนได้ไหมครับ (ท่อพลาสติก หรือท่อยางดีเอ่ย)
    ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

คนเล่นคลื่น

• Full Member
    Re: ปุจฉา เรื่องรถหน่อยดีก่าครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 08:05:34 am »
    เป็นท่ออุ่นอากาศใช้ในเมืองหนาวในกรณีอากาศเย็นจัดใช้ใอร้อนจากท่อไอเสียเข้าเครื่องยนต์ถามว่าจำเป็นใหมไม่จำเป็นครับเพราะบ้านเราไม่ได้ใช้แต่มีให้ครบมันก็จะดูเรียบร้อยดีครับไม่ต้องหาซื้อหรอกครับที่ดอนเมืองมีทุกสิ่งให้เลือกสรรค์....ฟรีครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 15, 2012, 08:37:08 am โดย คนเล่นคลื่น »

hs0xbm

• Jr. Member
    • **
    Re: ปุจฉา เรื่องรถหน่อยดีก่าครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 12:21:14 pm »
    รถแวเรี้ยนท์ ปี ๙๗ ขึ้นจากน้ำมา ขี้ดินขี้โคลน เกาะห้องเครื่อง เลยเช็ดถูให้มันดูเป็นห้องเครื่องหน่อย พอดีเจอท่อผ้ามีขดลวดประกอบ ขนาดเส้นผ่าศูนย์กลางสัก ๒ นิ้วได้กระมัง ที่อยู่ในตำแหน่งต่อจากใต้หม้อกรองอากาศ พาดไปถึงท่อโลหะ (น่าจะเป็นท่อร่วมไอดี) แถวๆ ใต้รางตัวคุมรอบเดินเบาหลุดจากเข็มขัดรัด เพราะปลายมันเปื่อย มองเห็นตรงปากท่อเป็นตะแกรง ผมก็ค่อยๆ จัดใส่เรียบร้อยแล้ว แต่เกิดสนใจอยากทราบว่า
    - ท่อผ้า(ย่นได้) ตรงนี้เรียกว่าท่ออะไรครับ
    - ทำหน้าที่อะไร สำคัีญไหมครับ เพราะก่อนที่จะเจอว่าท่อหลุด รถก็วิ่งได้ปกติ
    - ท่อผ้าแบบนี้ ผมคิดไว้ในทางร้ายก่อนว่าอะไหล่ใหม่ๆ คงไม่มี เพราะตรงปลายผ้าเริ่มเปื่อยขาด ต่อไปเราจะหาท่ออื่น
       แทนได้ไหมครับ (ท่อพลาสติก หรือท่อยางดีเอ่ย)
    ขอความรู้ด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

พี่หะมูครับ เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อน ท่อเส้นนี้ของผมก็เปื่อยขาด ก็ไม่รู้ว่ามันคือท่ออะไร เลยจัดการตัดปลายส่วนที่เปื่อยขาดออก แล้วสวมกลับเข้าตามเดิม 
    ตอนนี้ทราบแล้ว ที่แท้คือท่ออุ่นอากาศนั่นเอง ขอบคุณช่างเสน่ห์นะครับ :D

V89

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:44:22 pm »
    ดีใจด้วยครับ  คุณหะมูที่ได้เจ้าแวเรี้ยนกลับมาล่ะ อย่างงี้ต้องเลี้ยงกาแฟสักแก้วฉลองรถกลับมาดีมั้ยครับ ;) ใกล้ๆแค่นี้เอง 5555

หะมู

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 02:09:19 am »
    ไม่ได้มาเตือนภัย  แต่ มารายงานว่าได้แวะไปฉลองศรัทธามาแล้วครับ ในเมื่อเค้ากล้าแจก มีหรือไอ้เสมาจะไม่กล้าไปรับ ของฟรีชอบอยู่แล้ว ก้อไอ้เจ้าท่ออบอุ่นที่คนเล่นคลื่นกรุณาแนะนำ แลเอื้อเฟื้อ ขอบคุณครับ (ไม่เหมือนแม่เรไร ที่ช่างหูเบายิ่งนัก)

ตอบคุณ hs0xbm ทีนี้ไม่ต้องกังวลแล้วครับ แถวๆ ดอนเมือง"มีทุกสิ่งให้เลือกสรรค์" เป็นเช่นนั้นจริงๆ  แต่ขอบอก ส่วนมากปลายมันเยินๆ แทบทุกเส้น ไม่ควรถอดบ่อยๆ ครับ

ตอบคุณ V89 ขอบคุณครับ เจ้าแช่อิ่มกลับมาโลดแล่นได้สองสามวันแล้วครับ แต่สภาพยังไม่เต็มร้อย ก้อค่อยๆ ฟื้นฟู ครับ

โกเล็ก

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 05:48:02 am »
      ;D โกเพิ่งรู้นะนิ่ว่า คุณ หะมู ก็ดู ขุนศึกด้วย  ถึงแม่เรไร จะหูเบาแต่ตอนหลังก็หันมาใส่ต่างหูอันโหู...ดี ตทำให้ขึ้น

หะมู

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 01:05:14 am »
    ไม่ได้ติดตามละครช่องสามนานแล้วครับโก พอดีเรื่องขุนศึกเค้าอิงประวัติศาสตร์ ไอ้ผมมันเด็กเกิดกรุงเก่าก้อเลยได้ดูบ้าง แต่ไม่ได้ติดตามใกล้ชิดหรอกครับ ดีกว่าดูซีรี่ส์เกาหลีหน่อย ละครพีเรียดเลยมีคำพูดโบราณๆ เยอะหน่อย (แต่พวก "ณ บัดนาว" อะไรเทือกนี้ผมรับไม่ได้นะ)