• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามปัญหาเครื่องT4 AAF 5สูบครับ  (อ่าน 1462 ครั้ง)

Naykatua

• Jr. Member
    • **
    สอบถามปัญหาเครื่องT4 AAF 5สูบครับ
    « เมื่อ: กันยายน 20, 2014, 12:16:53 am »
    ปกติเค้าใช้กันเท่าไหร่เครื่องถึงจะหลวมครับ ของผมวิ่งมา250,100กม. มันมีควันออกที่ช่องเติมน้ำมันเครื่องซะแล้ว แต่รถตู้หัวหน้าโตโยต้า แกรนเวียร์V6 วิ่งมาพอๆกันทั้งเครื่องทั้งเกียร์ยังไม่มีปัญหาเลย

แล้วปัญหาของผมต้องแก้ยังไงครับ

ขอบคุณครับ

หะมู

• Hero Member
    Re: สอบถามปัญหาเครื่องT4 AAF 5สูบครับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 03, 2014, 09:28:37 pm »
    เพิ่งเห็นว่าคุณถามมาสิิบกว่าวันแล้ว ยังไม่มีนักเลงสายรถตู้เข้ามาออกความเห็นเลย ไม่ทราบหลงหูหลงตาได้ไง เลยขอเข้ามาขัดตาทัพดันกระทู้ให้เค้าเห็นกันหน่อยนะครับ ต้องออกตัวว่าไม่ได้เก่งกาจเรื่องเครื่องยนต์ แล้วก็ไม่ได้ใช้รถตู้ด้วย มีแต่ตู้แตงโมรุ่นเก่า
    - เรื่องเครื่องหลวมผมคิดว่าคงไม่มีสถิติตายตัวหรอกครับว่าใช้กันเท่าไร น่าจะขึ้นอยู่กับลักษณะของเจ้าของแต่ละคันด้วยและปัจจัยอื่นๆ อีกมากมายประกอบกัน รถป้ายแดงแต่ใช้กันแบบไม่ถนุถนอม ขับตะบันลูกเดียว (ประสบการณ์ตรง) ม้ันก็คงไม่นาน แต่เจ้าของเอาใจใส่อย่างดี เค้าก็คงรับใช้เราได้นานครับ และอย่างที่คุณเอาไปเทียบกับรถตู้ญี่ปุ่น ผมก็ออกจะน้อยใจแทนประชาชนชาวโฟล์กนะครับ

- คุณใช้อะไรตัดสินว่ารถเครื่องหลวมล่ะครับ เท่าที่ผมพอทราบ รถที่เครื่องหลวมมักจะกินน้ำมันเชื้อเพลิง แต่ไม่มีแรงวิ่ง เสียงดังเพราะเครื่องทำงานหนัก น้ำมันเครื่องก็พร่องต้องคอยเติม แถมมีควันออกท่อไอเสียโขมง แต่ของคุณบอกว่ามีควันออกที่ช่องเติมน้ำมันเครื่อง คุณเปิดดูตอนไหนครับที่มีควัน ธรรมดาเวลาเครื่องยนต์ทำงาน วิ่งมานานๆ พอเปิดฝาช่องเติมน้ำมันเครื่องออก ย่อมมีควันลอยออกมาแน่ครับ แต่ไม่ได้ออกแบบพวยพุ่งเหมือนออกทางปลายท่อไอเสียที่ว่านะครับ

- ผมคิดว่าคงต้องเอารถไปให้ช่างที่ดูแลรถคุณประจำ (โดยเฉพาะช่างโฟล์ก) ลองดูก่อนดีไม๊ครับ อย่างน้อยก็ลองฟังเสียงซะสองอู่ (เซกั่นโอพีเนียน) ถ้าเค้าฟันธงกันว่าเครื่องหลวม ก็คงต้องเดินหน้าแก้ไขกันต่อไป น่าจะดีที่สุดครับ บอร์ดของพวกเราก็เป็นการแชร์ข้อมูลความรู้กันทั่วๆ ไป จะถือเอาเป็นข้อยุติคงไม่ได้ เพราะเราก็ว่ากันไปตามที่รู้ ความน่าจะเป็น ฯลฯ แต่เราไม่ใช่ช่างทุกท่าน เมื่อก่อนก็ยังพอมีช่างใจดีหลายๆ ท่านเข้ามาคอมเม้นท์ แต่จากวิกฤตศรัทธาหลายๆ หนก็ทำให้ช่างเหล่านั้นถอดใจ ไม่อยากเอามือมาซุุกหีบ ทำให้ความเห็นดีๆ เป็นประโยชน์ต้องลดหายไปครับ

Naykatua

• **
    Re: สอบถามปัญหาเครื่องT4 AAF 5สูบครับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2014, 03:50:15 pm »
    ขอบคุณ คุณหะมูครับ เรื่องควันออกจากช่องเติมผมเปิดตั้งแต่เริ่มติดเครื่องเลยครับ พอเครื่องติดสักพักก็จะกลายเป็นรถไฟเลยควันพุ่งๆๆ ดูแล้วแปลกๆดี มาคิดอีกทีวาล์วปิดไม่สนิทหรือเปล่าก็ไม่แน่ใจ เดี๋ยวต้องลองหาอู่ช่างโฟล์คดูสักหน่อยแล้วครับ

วีระ

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2014, 06:59:16 pm »
    ถ้าควันออกตั้งแต่สตาร์ทเครื่อง ก็ควรหาช่างดูเลยครับ / แต่จริงๆผมก็ยังไม่เคยสตาร์ทเครื่องโดยเปิดฝาถังน้ำมันเครื่องเหมือนกัน เลยไม่ทราบว่าเป็นอาการปกติหรือไม่ 
    แต่ถ้ามีควันเล็กน้อยตามย่อหน้า 3 ของพี่หะมู ก็ถือว่าปกติ

การเทียบรถเรากับรถอื่นแบบคร่าวๆ (แฟคเตอร์หลายตัวไม่ถูกเอ่ยถึง หรือไม่ถูกนำมาเทียบ) เป็นเรื่องไม่ควรทำอย่างยิ่งครับ เพราะมันจะหาข้อสรุปไม่ได้ ที่จะได้คือความอึดอัดใจที่เพิ่มขึ้น..

Naykatua

• **
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 08, 2014, 09:54:20 am »
    ขอบคุณครับพี่ๆ