• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรค เจียรได้กี่ครั้งและบางแค่ไหนต้องเปลี่ยน ดูยังไง  (อ่าน 1337 ครั้ง)

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    ผมเคยเจียรจานเบรคมาสองครั้งแล้ว อยากทราบว่าเจียรได้กี่ครั้งและบางแค่ไหนต้องเปลี่ยน มีวิธีดูยังไงครับ (รถบีสี่) ตอนนี้น้ำมันเบรคต่ำลงไปหน่อยแล้วครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

นีโน้

• บุคคลทั่วไป
    ถ้ามันบางมากๆก็ต้องเปลี่ยนอะครับ ไม่งั้นเบรคคุณจะแตก หรือที่เขาเรียกว่าอาการเบรคแตกอันตรายมากๆเลยครับ ระยะความกว้างหนาไม่ควรจะต่ำกว่า 1.5 เซ็นติเมตรก็ต้องเตรียมเปลี่ยนแล้วละครับ

panuwat

• Newbie
    • *
    ของบี 4 ไม่ทราบว่าดูยังไง
    แต่ของบี 5 มันจะมีร่องตรงสัน(ยาวประมาณ 2 เซนติเมตร) เอาไว้ดูว่าไม่ควรบางเกินร่องนั้น(ไม่ต้องวัดความหนา)
    ผมว่าบี 4 น่าจะมีร่องเหมือนกันนะครับ ลองสังเกตดู ถ้าไม่มี น่าจะบางมากแล้วครับ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    ร่องตรงสัน เดี๋ยวต้องไปดูบ้างแล้ว (วันๆ ดูแต่ร่องอย่างอื่น...อย่าคิดมากครับ ร่องรอยต่างๆตามรถ มีรอยขนแมวไหม ทำนองนั้นครับ) ผมดูมันก็ยังไม่บาง แต่กลัวและผมเป็นโรคจิตแม้จะเป็นรถเก่า แต่ผมเปลี่ยนอะไหล่อยู่เรื่อยๆ สงสัยตรงไหนก็มักจะทำครับ

คุณนีโน้ ความหนา 1.5 ซม.วัดรวมร่องบากด้วยใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

นีโน้

• บุคคลทั่วไป
     :) วัดจากความหนาจากตัวจานเบรคแหละครับ เอาไม้บรรทัดไปเทียบดู ถ้าต่ำกว่า 1.5 เซ็นติเมตรก็น่าเป็นห่วงครับ