• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: หลอดไฟส่องทะเบียนหลัง  (อ่าน 2348 ครั้ง)

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    หลอดไฟส่องทะเบียนหลัง
    « เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 01:09:54 am »
    หลอดไฟทะเบียนหลังบีสี่ดับไปหนึ่งดวง อยากหาซื้อมาเปลี่ยนจะไปบอกร้านว่าหลอดอะไรครับเพราะมันเป็นแบบเสียบ ตอนนี้สายตาก็ไม่ค่อยดีเหมือนสมัยหนุ่มๆ แล้ว อ่านไม่เห็นตัวเลขเลยว่ากี่โวลท์กี่แอมป์ ขอความอนุเคราะห์ด้วยครับและจะหาซื้อได้ทั่วไปหรือต้องร้านขายอะไหล่โฟล์ค ราคาโดยประมาณเท่าไหร่ครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ 

คนเมืองฉะ

• Jr. Member
    • **
    Re: หลอดไฟส่องทะเบียนหลัง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 09:03:44 am »
    น่าจะเป็น แบบเสียบ  12 โวล์  5 วัตต์(ของไม่มาตรฐาน 3 วัตต์)

หะมู

• Hero Member
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 10:47:17 pm »
    ถ้ายังไม่ซื้อ ลองแบบผมไม๊ครับ ผมว่า B4 คงไม่ต่างจาก Golf Variant นะ คือเดาว่าหลอดเหมือนกัน เป็นหลอดแก้วก้นแบนๆ สำหรับเสียบที่ขั้ว ที่จริงของผมมันก็ติดดีอยู่แล้ว เผอิญไปเห็นแถวคลองถมเดี๋ยวนี้มีหลอด led ขายเยอะ ด้วยความคันเลยไปซื้อมาลองชุดนึง แต่ผมซื้อที่ร้านอมรนะ คู่นึง ๓๐ บาท หลอดลักษณะเหมือนกัน แต่ตรงขั้วเป็นฐานพลาสติก มีเส้นลวดคาดเหมือนหลอดแก้วเดิม ทีแรกลองเอามาใส่ดู ใส่ไม่เข้าครับ เอาสิสงสัยงานนี้เสียตังฟรี ดูๆ เจ้าฐานพลาสติกที่ว่ามันเหมือนหนากว่าหลอดแก้ว แต่ขนาด ความยาวเท่าหลอดเดิม รำๆ ว่าจะทิ้งแล้ว ลองอีกทีเอาคัตเตอร์มาค่อยๆ ขูดให้ฐานมันบางหน่อย แล้วลองใหม่ โป๊ะเชะเลยครับ
    หมายเหตุ  - หลอดแก้วแบบเดิมน่าจะมีแบบเดียวเหมือนที่คุณคนเมืองฉะว่า คลองถมขายกันหลอดละ ๕ บาท (ก็ว่า
                   แพงแล้วนะ) ถ้าเอาแบบเดิม เจอแล้วซื้อเผื่อสำรองเลย เพราะเวลาไปร้านทั่วไปบางทีโดนสองเท่า
                - หลอด led คลองถมมีเยอะ แต่ที่ถูกๆ คู่นึงก็ต้องมี ๕๐ หรือถึงร้อย ตอนนี้มีแบบซุปเปอร์ด้วย
                - แต่ที่ร้านอมร มีขายคู่นึง ๓๐ บาท แบบซุปเปอร์ดูเหมือนจะ ๑๓๐ บาท
                - ที่จริงหลอดเดิมๆ มันก็ไม่ได้กินไฟหนักหนาอะไร แต่เจ้า led นี่เค้าว่ามันกินไฟน้อยกว่า (อีก) และมัน
                   ไม่ร้อน  ที่จริงของเดิมผมก็ยังไม่ได้ถอดใส่นะครับ (ยังขี้เกียจถอดแผงหลัง ฮิ ฮิ) แต่ผมก็เล็งข้าม
                   ชอทไปเหล่ไอ้เจ้าแบบซุปเปอร์แล้ว (คล้ายกันแต่ไม่มีหลอดแก้วด้านบน เป็นเรือนสีขาวอมเหลือง
                   หน้าตัดครับ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 11:54:19 pm »
    ขอบคุณทั้งสองท่านครับ...ผมแกะออกมาแล้วใส่เข้าไปอีก ทีนี้เวลาจะไปซื้อก็ต้องไปแกะออกมาอีก เพื่อเอาไปเทียบ ทำไมผมไม่เอาออกมาเลยก็ไม่รู้ ดวงก็เล็ก ดึงก็ยาก นิ้วมือก็ลื่น

หะมู

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2013, 01:58:46 am »
    ใช่ครับ เห็นด้วย หลอดมันถอดยาก ลื่น บีบแรงก็กลัวมันแตกบาดนิ้ว  ลองเอาโซแนกซ์แบบมีหลอดเสียบฉีดแถวโคนหบอด (ถ้าเปือนตัวหลอดด้านบนจะยิ่งลื่น) ค่อยๆ โยกครับ ร่องเสียบหลอดมันเป็นร่องแบน การที่มันแน่นผมว่าเป็นสัญญาณที่ดีนะ  ที่จริงถ้าคุณไปซื้อที่ร้านอมร (ดิโอลด์สยาม หรืออมรสาขาอื่น ในโลตัส แต่ไม่มีทุกโลตัสนะครับ) จะไม่ต้องเอาตัวอย่างไปเลยครับ ที่แผนกของแต่งรถมีขายเป็นแพ็คคู่ @ ๓๐ บาท รับรองคุณเห็นแล้วรู้เลยครับ มีแค่สองแบบ led ธรรมดากับแบบซุปเปอร์ ๑๓๐/คู่ เค้าว่าสว่างกว่าครับ รูปร่างแบบเดียวกันผิดแต่หลอดนูน หรือหน้าตัด ที่จริงถ้าไม่ซีเรียสเรื่องราคา ร้านประดับยนต์ทั่วๆ ไปน่าจะมี แค่บอกคนขายว่าเราตองการหลอดส่องป้าย แบบ led คนขายก็ทราบครับ

hussell_bang

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 02:01:29 pm »
    ผมทำเหมือน คุณ หะหมูเลย

หะมู

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 04:15:54 pm »
    ขอเสริมอีกนิดนึง พอดีสองวันก่อนเช็ดรถอยู่เห็นเรือนไฟเลี้ยวข้างบังโคลนหน้า สีหมองๆ ก็เลยค่อยๆ แกะออกมาดู (ที่ต้องค่อยๆ เพราะเขี้ยวมันหักไปข้างนึงเอาฟองน้ำยัดรองไว้ แหะ แหะ) นึกถึงหลอด led ที่กะจะเอาไปใส่ไฟส่องทะเบียนที่ว่านั่นแหละครับ ลองเอามาใช้กับไฟเลี้ยวดูหน่อย หลอดมันก็เหมือนกับหลอดไฟส่องป้ายครับ สลับเอา led ใส่แล้วลองยกเลี้ยวดู ใช้ได้ครับ แต่ เสร็จแล้วใส่กลับเข้าในตัวเรือนไม่ได้ เพราะ หลอด led มันใส่แล้วยาวกว่าหลอดเดิมเค้า มันยันอยู่นิดนึง เขี้ยวขั้วหลอดเลยไม่เข้าร่อง  กำลังนึุกว่าจะลองเอาคัทเตอร์แต่งโคนหลอดให้มันสั้นหน่อย ไม่ทราบจะเวอร์คไม๊ ก้อแชร์ให้ทราบครับ  แต่ถ้าใส่ไฟส่องป้ายไม่น่ามีปัญหาเพราะตัวครอบน่าจะสูงกว่า (ยังไม่ได้ลองใส่)