• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: มอเตอร์กับตัวควบคุมกระจกไฟฟ้า  (อ่าน 2483 ครั้ง)

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    มอเตอร์กับตัวควบคุมกระจกไฟฟ้ารถบี4 เสียสนิทแล้วครับตอนนี้ เอาของบี5 มาใส่ได้ไหมครับเพราะของบี5 ราคาถูกกว่าเยอะ ของบี4 ผมว่าราคามันสูงเกิน ขอบคุณล่วงหน้าครับ

WhitePassat

• บุคคลทั่วไป
    Re: มอเตอร์กับตัวควบคุมกระจกไฟฟ้า
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 08:13:03 am »
    ลองไปให้ช่างต่ายเช็คอีกทีนะครับแถวซอยสามัคคี ถนนเส้นเลียบคลองประปาตรงข้ามการประปานั่นละครับเข้าซอยแล้ววิ่งตรงไปประมาณสัก800เมตร ร้านอยู่ฝั่งซ้ายมือเป็นตึกแถว รถผมเขาดัดแปลงกล่องวงจรมาใส่ได้นะครับ ลองดูนะครับ อาจซ่อมได้เสียเงินไม่มาก

เด็กโฟล์ค

Re: มอเตอร์กับตัวควบคุมกระจกไฟฟ้า
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 12:22:11 am »
    ขอบคุณครับคุณ WhitePassat ผมก็ว่าจะไปหาช่างต่ายเหมือนกัน ถ้าเขามีอะไหล่เปลี่ยน ผมเปลี่ยน แต่ถ้าต้องแปลงผมยังคิดอยู่ครับเพราะเผื่อวันหน้าหาอะไหล่ได้ เกรงว่าแปลงแล้วมันจะใส่ของเดิมไม่ได้ ไม่รู้ว่าผมคิดผิดหรืิอเปล่า ผมดูราคาอะไหล่ตัวนี้แล้ว ของ บี 5 ถูกที่สุด ถูกกว่าของกอล์ฟ ของเวนโต้อีกน่ะครับ ราคาไม่เกินพันบาท ของมือสองจากอีเบย์ครับ

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 07:33:39 am »
    ลองเช็คว่าตัวไหนเสียก่อนนะครับ  อยู่แถวไหนครับ มีอะไหล่อยู่(ตัวควบคุม)แต่ต้องหาดูก่อนนะ

WhitePassat

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 08:26:05 am »
    ขอมองต่างมุมว่า....อะไหล่บี4 ตอนนี้คงน้อยแล้วล่ะและไม่คิดว่าจะมีการผลิตเพิ่ม กรณีที่เราอยากใช้งานรถคงต้องดัดแปลงวงจรให้สามารถควบคุมได้ เอาของบี5มาใส่ก็เป็นแนวคิดเดียวกันนะครับเพราะไม่ใช่ของแท้จากรุ่นเดียวกัน วงจรควบคุมก็คงใกล้เคียงกันแต่จะเข้ากันได้หรือไม่ก็คงต้องทดลอง วันก่อนที่ผมซ่อมกับช่างต่ายก็เป็นการดัดแปลงเอากล่องวงจรที่ช่างเขาทดลองแล้วว่าควบคุมการเลื่อนขึ้นลงได้มาใช้งาน และผมก็ยอมรับแค่นั้น ไม่เหมือนเดิมแน่นอนเพราะของเดิมแค่บิดกุญแจที่ประตูรถก็สามารถควบคุมการเลื่อนกระจกได้ทั้งสี่บานของใหม่ทำไม่ได้ครับแต่ก็ช่างมันเถอะ คงใช้งานเท่าที่เราต้องการได้เท่านี้ก็ดีแล้ว ราคาก็พันนิดๆพอรับได้ดีกว่ากระจกไม่ทำงานถ้าโชคดีเจออะไหล่บานประตูยกชุดมาค่อยว่ากันอีกทีตอนนี้สบายใจกับงานเท่านี้ก่อน ขอให้โชคดีเจออะไหล่และซ่อมได้อย่างใจนะครับจะรออ่านต่อครับ

ป๊อก

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 01:15:31 pm »
     :D 
    @ คุณ เด็กโฟล์ค :  เรื่องแปลงแล้ว  กลัวว่าจะกลับเป็นแบบเดิมไม่ไ้ด้  ไม่ต้องกังวลเลยครับ  เพราะถ้าได้อะไหล่ตรงรุ่นมา  ยังไงก็ต้องเอาอันเดิมที่เสียออกทั้งยวง(แผง)อยู่แล้ว  ดังนั้นระหว่างที่ยังหาอะไหล่ตรงรุ่นไม่ได้  การดัดแปลงเพื่อให้ใช้งานได้ในชีวิตประจำวันได้ก็เป็นทางเลือกให้พิจารณาครับ  ^^

ปล. ไม่รู้ว่าของ บี5 ปลั๊กและแผงวงจรจะเป็นแบบเดียวกันหรือปล่าว  แต่สำหรับกอล์ฟ/เวนโต้/บี4  ปลั๊กแบบเดียวกัน เสียบแทนกันได้เลยครับ  แผงวงจรก็(น่าจะ)ตัวเดียวกัน  แค่รูปทรงแผ่นปรินท์ กับ Housing ที่ต่างกัน ถึงต้องมีการดัดแปลงให้เข้ากันครับ

@ คุณ WhitePassat : ถ้าดัดแปลงแบบครบๆ  สามารถทำงานได้แบบเดิม 100% ทุกระบบครับ (ถ้าใช้แผงวงจรของกอล์ฟ/เวนโต้นะครับ)  ยืนยันไ้ด้เต็มปาก  เพราะรถผมเจ๊งและแปลงแล้วทั้ง 2 บานด้านหน้าครับ ^^"

;D ;D

WhitePassat

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2012, 01:44:35 pm »
    ขอบคุณสำหรับคำชี้แนะที่คุณป๊อกให้มา เดี๋ยวจะลองไปตรวจสอบดูกับช่างต่ายว่าเอากล่องอะไรมาใส่ให้ผมถ้าหาอะไหล่ของเวนโต้ได้ก็จะทำตามครับเพราะชอบมากกับฟังค์ชั่นที่เลื่อนลงทั้งสี่บานครับ

เด็กโฟล์ค

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2012, 12:19:45 am »
    ขอบคุณทุกท่านครับ ราคาพันกว่าบาทก็โอเคครับ ผมกำลังคิดว่าถ้าผมทำทั้งสองบานหน้าก็ประมาณสามพัน หรือว่าท่านอื่นราคาเป็นอย่างไรบ้างครับ รบกวนอีกครั้งน่ะครับ

ปล.ขอบคุณพี่หะมูด้วยครับ ส่งเมล์ถึงผมโดยตรง แถมยังจำได้ว่าผมอยู่แถวไหนอีก

hussell_bang

• Newbie
    • *
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 12:14:15 am »
    ลองทำตามที่ผมทำก็ได้นะ หาวงจรควบคุมมอเตอร์ สองทิศทางในกุเกิ้ลดู ใช้รีเลย์ขนาด 30แอม สองตัวเอาอยู่เลย