• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเกี่ยวกับน้ำมันกับแก็ส  (อ่าน 1213 ครั้ง)

ธราธร

• บุคคลทั่วไป
    สอบถามเกี่ยวกับน้ำมันกับแก็ส
    « เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 11:18:41 am »
    ผมใช้เวนโต้ ปี ๙๘ ได้ติดแก็ส ในช่วงแรก ๆ ไม่มีปัญหา นานไป ๒ ปี เริ่มมีอาการโดยที่สตาร์น้ำมันไม่ติด สตาร์แก็สติด จึงได้เปลี่ยนหัวฉีดไปหนึ่งอัน ใช้ได้ไปประมาณ ๒ เดือน อาการเป็นเหมือนเดิมสตาร์น้ำมันไม่ติดต้องเร่งเครื่องติดแล้วดับ จึ่งได้รับคำแนะนำให้ถอดสายแบตทั้งสองขั้ว แล้วใส่ใหม่ สตาร์น้ำมันติด สามารถวิ่งได้ดี แต่พอเปลี่ยนเป็นแก็สจะมีปัญหาเช่นเดิม การแก้ไขคือการถอดสายแบต ตลอด จึงอยากเรียนถามผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างหน่อยว่าควรแก้ไขอย่างไร ขอบคุณครับ

นิก เวนโต้94

• Moderator
    • Sr. Member
    Re: สอบถามเกี่ยวกับน้ำมันกับแก็ส
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 12:58:30 pm »
    ต้องติดรีเลย์ตัดการทำงานของ o2 sensor เวลาขับแก๊สครับ ถ้าไม่ตัด มันจะจำค่า o2 ของแก๊สไปใช้กับเวลาขับน้ำมันด้วย ผลก็ออกมาอย่างที่เห็นคือขับน้ำมันแล้วสะดุดดับ

cajenna

• Newbie
    • *
    Re: สอบถามเกี่ยวกับน้ำมันกับแก็ส
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2014, 05:59:21 pm »
    น่าติดตามเหมือนกันนะครับ

ทนายรูปหล่อ

• Full Member
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2014, 06:32:48 pm »
    ตามที่คุณนิกเว้นโต้94 ว่ามาเลยครับ

ธราธร

• บุคคลทั่วไป
    « ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 07:53:33 am »
    ขอบคุณทุกท่านที่ได้ชี้แนะปัจจุบันใช้ได้แล้วครับ

หมู มี เครา

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2014, 08:19:26 am »
    ตัดต่อไฟแช่ที่เลี้ยงกล่องเครื่องผ่านไฟสวิทกุญแจจบปัญหาทุกอยางครับ