• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: VW Thai น่ะอายุจะครบ ๑๗ ปีอยู่รอมร่อแล้วนะ รู้ป่าวตัวเอง  (อ่าน 4816 ครั้ง)

หะมู

• Hero Member
    สำหรับเพื่อนๆ สมาชิกบอร์ดโฟล์กไทยหลายๆ ท่าน ที่อาจจะลืม หรืออีกหลายๆ ท่านที่ยังไม่ทราบที่มาที่ไป เนื่องจากเว๊ปเก่า ได้ปิดตัวลงไปแล้ว ขออนุญาตฟื้นฝอยหาตะเข็บไว้เป็นข้อมูลหน่อยนะฮะ

ชมรมโฟล์กไทยนี้ เกิดจากการที่คุณอนุรัตน์ได้เข้าไปโพสกระทู้ เกี่ยวกับรถโฟล์กในห้องกลุ่มรัชดา ของพันทิพดอทคอม
    หลังจากนั้นก็มีคุณพลจักร เข้ามาเสนอแนะให้ตั้งเป็นชมรม ผนวกกับคุณจุลเดชก็เสนอตัวสร้างเว๊ปขึ้นมาเพื่อเป็นศูนย์รวมของนักเลงรถโฟล์กโดยเฉพาะ แล้วทั้ง ๓ ท่านก็โคจรมาเจอกันกลายเป็นจุดเริ่มต้นของการก่อตั้งชมรม ซึ่งก็ไม่น่าเชื่อว่าจะยืนหยัด อยู่ยงคงกระพันมาจนถึงทุกวันนี้

วันเกิดอย่างเป็นทางการของชมรม VW Thai คือวันที่ ๑๗ เมษายน พ.ศ. ๒๕๑๔ ที่จะเวียนมาครบรอบในอีกไม่กี่วันนี้แล้วครับ

Happy Birthday to VW Thai
    ขอขอบคุณคุณอนุรัตน์ คุณพลจักร และคุณจุลเดช ที่ได้กรุณาริเริ่มชมรมนี้ให้เป็น เวทีหรือช่องทาง ให้พวกเราได้เข้ามาแบ่งปันความรู้เรื่องรถโฟล์กคู่ใจของเรา ถึงแม้ว่าผู้ริเริ่มก่อตั้งทั้งสามจะได้ถอยฉากไปแล้ว ก็ขอให้เพื่อนๆ สมาชิกช่วยกันประคับประคองให้ชมรมนี้สามารถคงอยู่ต่อไปได้นะครับ ชมรมรถที่มีอายุอานามมาได้ถึง ๑๗ ปีนี่ไม่ธรรมดานะครับ ว่าไม๊

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    เพิ่งทราบเลย ไม่ธรรมดาจริงๆ ชมรมโฟล์คเคยเป็นชมรมรถที่มีสมาชิกมากที่สุดที่ใครๆ ก็กล่าวชม แม้แต่คนไม่ได้ใช้โฟล์คยังอิจฉาชมรมนี้ ความรู้ที่ได้มาก็จากชมรมนี้ รวมทั้งมิตรภาพด้วย

ผมเองใช้รถคันนี้มาก็เข้าปีที่แปดแล้ว ตอนแรกไม่ได้คิดว่าจะใช้นานขนาดนี้เพราเป็นรถมือสอง (เก่าของคนอื่นแต่ใหม่ของผม) แต่ก็คิดเสมอว่ายังไงก็ต้องดูแลคันนี้ให้ดีเพราะอยู่กับเราต้องไม่เกเรและดูดีด้วย ห้ามโทรม (เผื่อว่าเวลาขายจะได้ยังพอมีราคา) ก็เลยดูแลยังกับว่าเป็นรถมือหนึ่ง แต่ก็ชอบแม้ว่าอายุรวมของรถจะ 19 ปีแล้ว และยังคงจะใช้ต่อไปเพราะผมใช้น้อย เจ็ดปีที่อยู่กับผม ใช้งานสม่ำเสมอแต่ไม่พร่ำเพรื่อ (เคยจอดนานครั้งเดียวตอนน้ำท่วมใหญ่ปี 54) 7 ปีที่ผ่านมาใช้ไปเพียง 4 หมื่นกว่ากิโลเมตรเท่านั้น ยังใช้ได้อีกนาน...นนนนน.. 

ชัย

• Full Member
    นี่คือเว็บไซท์เกี่ยวกับรถ vw เว็บแรกเลยที่ผมมาหาความรู้ในการใช้และดูแลรถ ก็ต้องขอบคุณท่านที่ก่อตั้งและดูแลเว็บตั้งแต่ครั้งแรกเริ่มจนมาถึงรุ่นปัจจุบันมากๆครับ

kitti

• Jr. Member
    • **
    HBD คับ
    ได้ความรู้
    ได้ความมีน้ำใจ
    มากมาย จาก เวป นี้
    ขอบคุณ ผู้ ก่อตั้ง ครับ

หะมู

พอดีคุณชัย พาดพิงขอบคุณถึงผู้ดูแลเว็บรุ่นปัจจุบัน ผมเลยขอเสริมนิดนึงว่า ปัจจุบันนี้ web master ตัวจริงไม่ทราบว่าเป็นท่านใด เพราะเคยพยายามติดต่อแล้วไม่เป็นผล แต่ท่านนึงที่คอยดูแลเก็บกวาดให้บอร์ดของพวกเราสะอาดได้ไม่รกหูรกตา คือ คุณนิก เวนโต้94 พี่ใหญ๋ของพวกเราอีกท่านหนึ่งซึ่งทำงาน(แบบที่เรียกได้ว่า) ปิดทองหลังพระตั้งแต่ต้นมาตลอดโดยไม่กระโตกกระตาก และทำให้ด้วยสปิริตจริงๆ เราก็ต้องให้เครดิตท่านเช่นกันครับ

หะมู

ขออีกนิดนึงครับ คือ ผมเองเคยรู้สึกชื่นชอบชื่อชมรม VW-Thai เนี่ยว่าใครหนอช่างเข้าใจตั้งชื่อซะจริง ช่างเหมาะเจาะกระชับดีจัง (ขนาดของอเมริกาใหญ่ก่าเรา ยังใช้ชื่อ Volkswagen of America เลย) ของเราสั้นๆ สองคำคลุมหมดเลย เท่กว่าด้วย ก็เพิ่งทราบว่าท่านที่เป็นผู้คิดใช้ชื่อนี้ คือ คุณจุลเดช อร่ามศรี ผู้เป็นธุระจัดทำเว๊บนั่นเองครับ ทราบแล้วเปลี่ยนครับ

สน คลองสี่

HBD VWTHAI ล่วงหน้าครับ ถ้าจำไม่ผิด คิดว่าน่าจะอยู่กับ VWTHAI มาแล้ว 10 ปี มาด้วยอาการหลายอย่างมาก และได้คำตอบดีๆจากพี่พี่ๆในเว็บแห่งนี้ ได้ช่วยแจ้งแถลงไขในข้อปัญหาต่างๆ จนลุล่วง จนจากที่ไม่เคยกล้าใช้ VOLKSWAGEN แต่จากวันนั้นที่ใช้ PASSAT B4 ปี 1997 มา จนกระทั่งวันนี้ก็ ใช้ PASSAT B5 ปี 2000 อีกคัน บอกไม่ถูกว่ากล้าจนกลัว หรือกลัวจนกล้าใช้ หรือ....(มากมายบอกไม่ถูก) แต่...ที่สัมผัสได้คือมิตรภาพอันอบอุ่นของมวลมิตร ณ.ที่แห่งนี้ครับ :)

กับ B4 ที่ขึ้นเหนือล่องใต้มาอย่างมั่นใจด้วยกัน มากกว่า 7 ปี

กับ B5 ที่ตอกย้ำถึงความมั่นใจในสมรรถนะและความปลอดภัยใน VOLKSWAGEN  :)
    สน คลองสี่

หนูหริ่ง1

• Newbie
    • *
    ผมใช้ Passat B4 มา 7 ปี เหมือนกัน ใช้จนซ่อมเป้นทั้งคันเลยครับ ยังไม่พอ แถมด้วยการซ่อมรถญี่ปุ่นได้อีกด้วย

มีความสุขดีครับ ที่ได้ใช้ VW

PB4

• บุคคลทั่วไป
    ผมใช้ Passat B4 มา 7 ปี เหมือนกัน ใช้จนซ่อมเป้นทั้งคันเลยครับ ยังไม่พอ แถมด้วยการซ่อมรถญี่ปุ่นได้อีกด้วย

มีความสุขดีครับ ที่ได้ใช้ VW

เยี่ยมเลยครับ ของผมอย่าว่าแต่ซ่อมเลย แค่ถอดคอนโซลหน้าเพื่อเปลี่ยนคอล์ยแอร์ ยังแทบจะไม่ไหวเลยครับ

คนพเนจร

• Newbie
    • *
    ไม่น่าเชื่อจริง ๆ ว่าจะย่างเข้าสู่ปีที่ 18 แล้ว

ยินดีด้วยครับ   ;D ;D ;D

อนุรัตน์

• Administrator
    • Newbie
    ภาพอดีตสมัยก่อตั้งครับ

Golf 3 Van

ขอบคุณพี่อนุรัตน์มากๆครับ

นอกจากจะได้พื้นที่ในการขอคำปรึกษา

อันเกิดจากพี่ๆที่ร่วมกันก่อตั้ง

ผมยังได้รับคำแนะนำจากบทความที่พวกพี่เขียนทิ้งไว้ให้

ทั้ง DIY และ Tips 

ผมว่ามันสุดยอดมากๆครับ

เพราะบทความทั้งหลายเหล่านี้

จะยังคงอยู่เพื่อคอยเข้าช่วยเหลือ "รถโฟล์ค"

ที่ยังคงทะยานโลดแล่นอยู่บนท้องถนน

ถึงแม้จะเปลี่ยนเจ้าของไปสักกี่คนก็ตาม
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 22, 2015, 01:56:48 pm โดย Golf 3 Van »

หะมู

โอ้โฮ รูปนี้เยี่ยมเลยครับ ว่าแต่ท่านไหนคือคุณพลจักร และท่านไหนคือคุณจุลเดชล่ะครับ ขอบคุณครับ (ที่ผมไม่ทราบเพราะช่วงนั้นยังใช้รถเต่าอยู่เลยไม่ได้ไปร่วมมีทติ้งครับ)  รูปนี้ยืนยันกับเพื่อนๆ สมาชิกได้เลยว่า คุณอนุรัตน์ แม้จะถอยออกไปจากบอร์ดโฟล์กไทยแล้ว แต่ก็ยังเฝ้าติดตามดูอยู่ เพราะฉะนั้นเพื่อนๆ ต้องช่วยกันประคับประคองสโมสรของเรานะครับ

ผมชอบสีรถคันขวาสุด สีเขียวอ่อนเหมือนรถเต่าผมเลย เข้าใจว่าน่าจะเป็น Scirocco ใช่ไม๊ครับ

อนุรัตน์

• Administrator
    • Newbie
    คุณพลจักรยืนด้านซ้าย ส่วนคุณจุลเดชทางด้านขวาครับ

รถของคุณพลจักรคือ Passat รุ่น B1 ครับ
    « แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2015, 06:57:25 am โดย อนุรัตน์ »

หะมู

แล้วไม่ทราบว่าตอนนี้คุณอนุรัตน์ยังติดต่อกับคุณพลจักร และคุณจุลเดชอยู่หรือเปล่าครับ ไม่ทราบว่ายังใช้โฟล์กกันอยู่หรือเปล่าเอ่ย