• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: สตาร์ทน้ำมันไม่สมบูรณ์  (อ่าน 206 ครั้ง)

bj -

• บุคคลทั่วไป
    สตาร์ทน้ำมันไม่สมบูรณ์
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ ได้รับประโยชน์จาก VW Club House แห่งนี้มากครับ เพิ่งได้เวนโต ปี 96 มาเป็นรถมือแรกสภาพสมบูรณ์ ติดแก็สมาด้วยแล้วครับ เจ้าของเติมสตาร์ทด้วยแก็สอย่างเดียว ผมมาลงทุนปรับปรุงจนสามารถ
    สตาร์ทด้วยน้ำมันได้แล้ว ใช้ได้ดีสักวันสองวัน เจอโจทย์ต้องให้แก้ไขเล็กน้อย คือตอนสตาร์ทด้วยน้ำมันอาการเครื่องคล้ายไม่พอใจมีการกระพือทำท่าจะดับ ต้องช่วยด้วยการเหยียบคันเร่งช่วยก็ไม่มีปัญหา แต่โจทย์ก็คือตอนเหยียบคันเร่งช่วยระบบจะตัดไปใช้แก็สเลย ไม่สมดังเจตนารมย์ที่ตั้งไว้คือให้ใช้น้ำมันได้สักระยะหนึ่งแล้วค่อยตัดไปที่แก็ส ขอคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

[ 21 ต.ค. 2552 , 19:12:10 น

Passat B4 ลพ

RE: สตาร์ทน้ำมันไม่สมบูรณ์
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ของผมก็เป็นครับ Vento 94 สตาร์ทน้ำมันแล้วเครื่องมันจะกระพือ คือรอบมันไม่นิ่งครับ บางทีทำท่าจะดับเอาด้วย เท่าที่เคยพูดคุยกับผู้มีความรู้สรุปได้ว่าเกิดจากสมองเครื่องเกิดอาการสับสนจากค่าออกเทนของแก๊สกับน้ำมันครับ คือแก๊สจะมีค่าออกเทนประมาณ 105 ส่วนน้ำมันที่ผมใช้ก็ 91 ครับ ทีนี้พอใช้แก๊สไปนานนาน กล่องสมองเครื่องอันแสนฉลาดก็จะปรับตัวให้การทำงานของเครื่องเหมาะสมกับเชื้อเพลิงที่มีค่าออกเทนสูง(105)ครับ พอกลับมาใช้น้ำมันมันก็จะออกอาการ งงงง แบบที่ว่าครับ พอใช้น้ำมันไปซักพักก็จะหายครับวิ่งฉิวเหมือนกันครับ(เคยลองดูแล้วครับ)

ทีนี้การจะกลับมาใช้น้ำมันเท่าที่ฟังจากที่เล่ามามีการตั้ง Auto ไว้ให้สตาร์ทน้ำมันแล้วตัดเป็นแก๊สที่รอบที่กำหนด ดังนั้นก็ต้องไปตั้งที่ชุดควบคุมแก๊ส/น้ำมันใหม่ครับ ที่ชุดควบคุมแก๊สของผมจะมีปุ่มสองปุ่ม ปุ่มแรกเป็นปุ่มเลือก Gas/Fuel จะใช้น้ำมันก็เลือกไปที่ Fuel ครับ ปุ่มที่สองเป็นปุ่มเลือก Auto/Manual ซึ่งตอนนี้คิดว่าคงเลือกที่ Auto ไว้ก็เลือกมาที่ Manual ครับ ทำตามนี้แล้วพอสตาร์ทน้ำมันแล้วเร่งก็จะไม่ตัดเป็นแก๊สครับ เวลาใช้น้ำมันถ้าเป็นแบบของรถผม ตอนแรกๆพอเบาก็จะมีอาการสั่นหรือรอบสวิงบ้าง แต่อาการจะเบาลงเรื่อยๆจนหายไปจนเรียบเป็นปกติ ทีนี้พอใช้น้ำมันจนเครื่องเดินเรียบดีแล้วกลับมาใช้แก๊สใหม่ก็จะมีอาการรอบสูงเดินไปไปอยู่ที่ประมาณ 900 ถึง 1000 รอบระยะหนึ่งครับ

21 ต.ค. 2552 , 20:42:50 น

Passat B4 ลพ

RE: สตาร์ทน้ำมันไม่สมบูรณ์
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    พิมพ์เร็วไปหน่อยผิดครับ  "รอบสูงเดินไปไปอยู่ที่ประมาณ 900 ถึง 1000" ที่ถูกคือ รอบสูง รอบเดินเบาไปอยู่ที่ประมาณ 900 ถึง 1000 รอบระยะหนึ่งครับ
    21 ต.ค. 2552 , 20:49:37 น