• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อู่ทำสีที่ชลบุรี  (อ่าน 12986 ครั้ง)

ชัย

• บุคคลทั่วไป
    อู่ทำสีที่ชลบุรี
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    วันก่อนไปอู่ทำสีในเครือประกันวิริยะที่บ้านบึง ชลบุรี ช่างบอกว่าทำสี 45000 ถ้าเปลี่ยนสี 75000 ผมเลยถอยรถออกมาเพราะรู้สึกแพง  ใจท้อเลยว่าจะทำสีรถให้มันสวยๆหน่อยนี่ต้องลงทุนมากจังเลย   ไม่ทราบว่าพอจะแนะนำที่ใหนในชลบุรีอีกบ้างครับ ไม่เอาพัทยานะครับ ไกลบ้านมากไปครับ  อ้อชลบุรีออโตเวิร์ค ผมถามมาเอารถไปให้เขาดูแล้ว สีแห้งช้าเขาคิด 38000 ครับ ไม่รวมว่าถ้าเกิดหมุดหรือกิ๊บยึดขอบต่างๆแตกหักจากการแกะมาทำสีเขาจะไปซื้อของจากศูนย์มาเปลี่ยนให้เราโดยเราต้องออกค่าใช้จ่ายอันนี้เอง
    [ 11 ส.ค. 2550 , 10:41:35 น

กิมย้ง

RE: อู่ทำสีที่ชลบุรี
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ถูกต้องแล้วครับราคานี้เป็นราคาสีแห้งช้าของอู่ในเครือวิริยะประกันภัยครับ  38,000 บ. นี่ผมว่าพอรับได้นะครับแต่ถ้าเป็นราคา 45,000 อันนี้ผมว่าแรงไปครับ  แต่ส่วนเรื่องของกิ๊บล็อคคิ้วต่างๆที่เขาบอกคุณไว้ก่อนการจัดซ่อมนี่ก็ถูกของอู่เค้าแล้วละครับจะได้ไม่ต้องมาทะเลาะกันเวลาซ่อม ว่ารถของฉันเข้าไปดีๆทำไมมันแตกได้ ( อันนี้เจอมาเยอะครับ ) ก็รถมันอายุเยอะแล้วอะครับและอีกอย่างพวกกิ๊บนี้พอโดนแดดโดนความร้อนนานๆมันก็กรอบแตกเป็นธรรมดาครับ อันนี้อู้เค้ารื้อชิ้นส่วนให้คุณจริง ไม่เหมือนกับบางอู่ที่เวลาทำสีรถแล้วจะพ่นสีจริงทีนี่เล่นไม่รื้อชิ้นส่วนเลยถ้าเป็นอย่างนั้นคุณจะเอามั๊ยกิ๊บไม่แตกด้วยแต่งานไม่เนียนแน่นอน ( อู่ประเภทนี้มีเยอะครับ ) ส่วนมากไม่ได้ทำสี 2K เต็มระบบให้คุณหรอกครับ  และที่ราคามันแพงคุณรู้มั้ยว่าราคาค่าสีจากเมืองนอกนี่มันขึ้นอยู่ตลอดเวลาราคามันไม่คงที่นะครับ พักก่อนก็ขึ้นไปเกือบ 100% ครับ ถ้าจะให้ทำราคาถูกๆมันก้ไม่ได้นะครับไหนจะค่าประกอบการ , ค่าแรงลูกน้อง , ค่าสี , ค่าอุปกรณ์ต่างๆ โอยเยอแยะอู่แต่ละอู่ของวิริยะประกันภัยนี่ลงทุนกันเป็นสิบๆๆล้านบาท และผมคนนึงละก็เป็นส่วนหนึ่งของอู่ในโครงการวิริยะประกันภัยครับ ล่าสุดมีคนมาเสนอซื้อ 45 ล้านบาทยังไม่ขายเลยครับ และคุณเชื่อมั๊ยว่าผมซ่อมรถ BENZ 190E ของวิริยะรอบคันนี่ได้ราคาถึง 48,000 - 55,000 บาทครับ มีบริษัทประกันไหนกล้าให้ราคานี้บ้างครับ มีแต่เคยเจอคุมราคา BENZ S500 รอบคันให้ราคา 18,000 - 22,000 บาท ผมทำสีแห้งช้า 2K เต็มระบบนะครับไม่ได้ใช้สีสเปร์พ่นให้  บริษัทไหนไม่ขอเอ่ยก็แล้วกันครับมีแยะแยะมาก
    ปล. ถ้าคุณไปทำสีแห้งเร็วแล้วเขาบอกคุณว่าแห้งช้าราคา สองหมื่นกว่าบาท แล้วใช้ไปซักประมาณ 6 - 7 เดือน สีเริ่มด้าน , สีเริ่มยุบ ทีนี้คุณจะรู้สึกยังไง สู้คุณทำราคาของแพงแล้วอยู่ได้เป็นสิบปีไม่ดีกว่าหรอครับ ไม่เสียเวลาซ้ำซ้อน และก็เสียเงินรอบสองนะครับ ทำ 2 รอบก็ปาเข้าไปแล้ว หกหมื่นกว่าบาท ( รอบแรกโดนแห้งเร็ว + กลับไปอู่ใหม่แก้งานทำสี 2K )  ที่บ่นมาทั้งหมดเพราะว่าหวังดีกับทุกๆคนนะครับไม่อยากให้เสียเงินไปแบบว่าทำแล้วผิดหวังครับ เงินยิ่งหายากอยู่ครับ

11 ส.ค. 2550 , 11:30:35 น

ชัย

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    แหม  ขอบคุณจริงๆครับ  สงสัยต้องเตรียมไว้ราว 40000 บาทสำหรับงานนี้แล้วครับ
    11 ส.ค. 2550 , 14:02:20 น

สงสัยด้วยคน

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ตู้ T3 ของผมทำเฉพาะภายนอกนะครับ สีแห้งช้าราคา 35,000  ไม่รู้ว่าราคากลางทั่วไปจะประมาณนี้ รึปล่าวครับ
    11 ส.ค. 2550 , 14:34:37 น

กิมย้ง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ของผมทำต้องมี 50,000 UP ครับ เท่ากับทำรถเก๋ง 2 คันนะครับ
    11 ส.ค. 2550 , 15:23:34 น

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมต้องการทำสีและปะพุทั้งคัน ราคาเท่าไร
    รถ โคโลนา ปี 65 ท่ายโด่ง

29 ต.ค. 2552 , 16:15:14 น

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    พอดีรถโดนขูดสีมาที่กระโปรงอ่ะครับ ก็เลย อยากจะไปทำสี รวมถึง กันชนหน้าด้วย ไม่ทราบว่าราคาเท่าไรครับ แล้วทำมาสีจะกลมกลืนกับสีเดิมไหมครับ และถ้าผมอยากจะเก็บรายละเอียดรอบคัน โดยไม่ทำสีใหม่ได้ไหมครับ และราคาเท่าไร อู่อยู่แถวไหนครับ แล้วชื่ออู่อะไรครับ
    1 ก.ค. 2553 , 13:33:32 น

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ทำสี อู่นิวัฒน์ บริการดีนะทำสีออกมาก็โอเค
    20 ส.ค. 2553 , 16:45:02 น

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    สำหรับคนรักรถช่วงปีใหม่ อู่นิวัฒน์ หนองมน ให้บริการ ขัดสีเคลือบเงา ลด 50% ไม่แพง บริการ ลบลอยขนแมว แผลขูดขีด ที่ไม่เข้าเนื้อเหล็ก
    20 ธ.ค. 2553 , 11:32:38 น

สาธร

Re: อู่ทำสีที่ชลบุรี
    « ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 03:46:35 am »
    อู่นิวัฒน์เนี่ยนะครับดี ถ้าวันแรกที่เราเข้าไปในอู่นะครับ แทบจะอุ้มคุยดีไปหมด แต่ถ้ารถเราเข้าอู่แล้วละก็ รอไปเถอะครับไม่ใช่ว่าจะทำดีหรอกนะครับถึงได้นาน เรียกว่าไม่ทำเลยดีกว่า จอดทิ้ง พอเร่งก็อ้างไปสารพัด งานออกมา หยาบมาก ผมว่าทำอู่ตามบ้านนอกโอเคกว่าเสียอีกครับ

คนเมืองฉะ.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2012, 10:46:50 pm »
    อู่แถวชลบุรีผมไม่รู้จัก แต่ถ้าจะทำแถวแปดริ้ว(ฉะเชิงเทรา) ลองติดต่อ ช่างอ่อน โทร0879017729 ใช้สี+แลคเกอร์ของดูปองค์ ฝีมือดี เพราะตอนนี้กำลังทำอยู่ เพราะรถโดนอุบัติเหตุ ลองโทรคุยแล้วบอกว่าคนที่เอารถโฟล์คมาทำแนะนำมา ราคาคุยกันเอง ผมรับรองฝีมือครับ

โฟล์คบี4

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 09:50:05 am »
    มาตรงบางทรายครับทั้งคันไม่เกิน 20000 คุยกันส่วนตัวนะครับไม่มีนายหน้าไม่มีผลประโยชน์ แต่อยากให้สมาชิกที่ใช้โฟล์คด้วยกันทำในราคาถูก ส่วนรายละเอียดชอบไม่ชอบพิจารณาด้วยตัวเองครับ แต่ที่ผมดูก็ใช้ได้ครับ และไม่อยากเปิดเผยชื่ออู่ครับ

รักชลบุรี

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2013, 12:23:25 pm »
     อู่นิวัฒน์ เจ้าของอู่ดีคับ แต่ลูกน้องและเสมียนในอู่แย่มากคับ ผมโดนมากับตัว เอาเบ็นซ์ไปเข้าอู่โดนชนกันชนท้าย เค้าตีค่าช่าง 10,000 บาท และค่าอะไหล่ อีก 5,000 บาท (อะไหล่แท้ประมาณ 8,000 -10,000บาท) แต่สุดท้าย เอาแค่ซ่อมไปแบบทำไปที ไม่ได้เปลี่ยนกันชนให้ใหม่และสีที่ทำให้ เพียงแค่เอากาวติด หาอะไรไม่รู้มายัดๆโป๊ะไป ออกมาได้ไม่ถึงอาทิตย์ สีลอกหมดแล้วคับ งานห่วยแตกมาก
               และเรื่องที่สอง ล่าสุดที่กำลังคิดอยู่ว่าจะดำเนินการต่อไปอย่างไรดี ในกรณีที่ลูกน้องหรือคนในอู่ถอยรถมาชนรถเบนซ์ผม ก่อนสงกรานต์ประมาณวันที่ 8-9 เมษายน 56 ที่ผ่านมา ผมโทรไปสอบถามทุกครั้งแต่ก็ อ้างว่าหาอะไหล่ไม่ได้ รอมาเป็นเดือน จนกระทั่งเสาร์ที่ผ่านมา เสาร์ที่ 11 ผมได้มีโอกาสเข้าไปที่อู่ เจอกับเจ้าของอู่ คุณนิวัฒน์ เค้าก็โมโหลูกน้องเค้าและสอบถามให้ว่าทำไมไม่ยอมหาอะไหล่ให้ รุ่นเบ็นซ์ผม อะไหล่หาได้ง่ายมาก โดยอย่างยิ่งที่ชลบุรี แต่มันก็อ้างว่าหาไม่ได้ เป็นเดือนไม่ได้คิดจะทำอะไร (เฮียนิวัฒน์ ยังบอกเลยว่า มึงจะหลอกลูกค้าไปวันๆหรืออย่างไร) บอกมาเลยว่าจะได้อะไหล่วันไหน ถ้าไม่ได้ให้ผมมาหาเอง อะไหล่เท่าไร + ค่าน้ำมันเพิ่มไป 1,000-2,000ก็ว่ากันไป ผมก็โอเคร ผมเลยตัดสินใจว่าเดี๋ยวผมไปหาเอง ขับรถไม่มีกันชนหน้าออกมา และไปหาอะไหล่ได้ภายใน 1 ชั่วโมงที่เซียงกง บางพลี (ผมก็โทรคุยกับผู้หญิงที่อ้างว่าตัวเองเป็นเจ้าของอู่) บอกว่าโอเคร ค่าอะไหล่ 10,000 บาทแต่ผมซื้อจริงมาได้ 8,000 และรวมค่าไฟรถหน้าที่อู่ทำแตก อีก 1,000 บาท + ค่าน้ำมันอีก 1,000 บาท --> พอเอาเข้าจริงๆ อ้างนู่นอ้างนี่ สารพัดจะเอาใบเสร็จ จะไม่จ่ายค่า  น้ำมัน หาว่าไม่ได้คุยผ่านเค้า (คุณเป็นใคร  เจ้าของอู่ชื่อนิวัฒน์ ผมก็คุยกับเจ้าของแล้ว น่าจะจบแต่ไม่ใช่) มาลูกเล่นกับผมแบบนู่นแบบนี้ 
                   พูดตรงๆ นะคับ มารยาทพนักงานในอู่แย่มากๆ โดยเฉพาะคนที่รับโทรศัพท์ผม ที่บอกชื่อตุ๊ก ไม่มีความรับผิดชอบ (ผมถามว่าเมื่อไรจะได้ (บอกผมว่าไม่รู้หรอกนะว่าจะได้เมื่อไร งานในอู่ก็เยอะอยู่แล้ว ) ดูมันพูดสิครับ ปัดความรับผิดชอบขนาดไหน ผมถามว่า จะปัดความรับผิดชอบใช่ไหม มันบอกเปล่า ไม่ได้ปัด แต่จะบอกว่า รถชนที่ไหนไม่จำเป็นต้องทำที่อู่นั้นก็ได้ ไปเคลมประกันซ่อมอู่ไหนก็ได้(เอ้าอีนี่ ก็เด็กในอู่มึงทำรถกูพัง)) พูดหมาไม่แดกเลย ไม่รับผิดชอบแล้วพูดจาไม่ได้เรื่องคับ
                สุดท้าย ใครที่อยู่ชลบุรี มีความต้องการจะซ่อมรถที่อู่ อยากเสี่ยงที่จะเลือก อู่นี้ ไม่เช่นนั้นอาจเจอแบบผม แต่ถ้าได้คุยกับเจ้าของอู่ก็จะดีไป แต่อย่างว่า เค้าไม่ได้มาอยู่ที่อู่และดูงานเสมอ (นานๆจะเข้าที) ผมเองก็โดนมาแบบนี้ ยังไม่รู้ต่อเลยว่าจะทำอย่างไรต่อไปดี