• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: จัดอันดับ 1.ช่างที่เจ๋งที่สุด2.ช่างที่ห่วยที่สุด vwthai แนะนำช่าง ไม่บังคับ  (อ่าน 10142 ครั้ง)

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    ช่าง....ก็คือ คน อย่างเราๆท่านๆ ใช่ไหมครับ

ใช่ครับ ช่างแก้ไขถูกจุดก็แก้ปัญหาได้

ความรู้ ความสามารถ ความชำนาญแน่นอนย่อมแตกต่างกัน

เราๆท่านๆคนใช้รถก็แนะนำกันมาเถอะ ว่ามีช่างคนใดท่านใด สามารถอะไร อยู่ที่ไหนก็บอกกล่าวกัน

เอาไว้ยามที่เราต้องการ จะได้อาศัย

ทำบุญกันเถิดครับ ท่านทำบุญ ท่านได้บุญ ส่งผลให้ท่านสุขใจ สุขกาย

bkk

• บุคคลทั่วไป
    เจ้าของกระทู้ไม่แสดงความคิดเรื่องนี้ไม่ได้ครับ เดียวคนที่อ่านท่านอื่นเข้าใจว่าเป็นช่าง
    แต่เชื่อว่าคนที่เคยไปใช้บริการมาแล้วก็ต้องนึกออกนะครับเป็นร้านไหนแต่ไม่รู้ว่าดีเหมือนผมหรือเปล่า คิดว่ามีที่เดียวที่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่งและธนาคารให้เครดิต
    แต่ไม่เห็นท่านอื่นไม่มีใครแสดงความคิดเห็น คิดว่าร้านไหนดีพอ ใช้ได้ .. คงไม่มีใครอยากซ่อมรถไม่จบไม่สิ้นหรือซ่อมจนอาการอย่างอื่นเพิ่มขึ้นเหมือนรถบ้านผมอีกคัน แซวคนอ่านหน่อยฮ่าฮ่า

ทนายรูปหล่อ

• Full Member
    คุณbkk ไม่ใช่มีอู่เดียวหรอกครับมีหลายอู่ ที่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่งและรับบัตรเครดิต

bkk

แน่นอนครับผมมีเครตัวอย่าง จิงแล้วมีเครมากกว่านี้อีกนะครับที่ช่างคนอื่นแก้ไม่หายไม่รู้จะอธิบายยังไง แต่ครั้งล่าสุดก็คือ
    รถผมขับตอนเช้าหลังจากที่จอดรถไว้สักประมาณ8ซม.ขับได้สักระยะเกียร์ลดลงเองมาจาก4เป็น2และไม่ยอมขึ้นเกียร์3 และ4 ต้องจอดดับเครื่องถึงจะปกติ เป็นมาได้สักสองปี หน้าร้อนอาการก็หายไปสักพัก เข้าหน้าหนาวอาการก็เกิดขึ้นทุกเช้า ผมตระเวณถามช่างและทดลองขับอู่ซ่อมรถGerman ไม่เจออาการ และใช้เครื่องตรวจอะไรประมาณเกียร์ก็ฟ้องขึ้น ช่างบ้างคนว่าSensorวัดอุณภูมิเกียร์เสีย บ้างคนว่าต้องยกเกียร์ลงมาดู บ้างคนว่าSensorวัดตำแหน่งเกียร์เสีย ประมาณนี้ ก็คิดว่าต้องเสียเงินประมาณ30000เพื่อทำให้มันปกติและขับอย่างมั่นใจ แต่ไม่มีใครพูดว่าสมองเครื่องเสียหน้าตาเป็นแบบนี้ แต่มีช่างคนนี้แหละครับบอกว่า ENGINE ECU เสีย หน้าตาเป็นแบบนี้ มันอยู่ตรงนี้ ก็ชื้อมาเปลี่ยนมือสอง หลังจากนั้นอาการที่ว่าไม่เคยเกิดขึ้นอีกเลย

ถ้าอยากฟังเครอย่างอื่นมีนะครับ ยกตัวอย่าง เกียร์สะดุด เครื่องสั่น คอม้าเสีย ตัวปรับอากาศท่อไอดี เจอมาหมดแล้วไม่รู้จะเจออะไรอีก B5

bkk

เฉพาะฝั้งธนบุรีชานเมืองนะครับคุณทนายรูปหล่อ ไม่เกียวกับนครปฐม นนทบุรี สมุทปราการ สมุทรสาคร

golf 3 มหาชัย

อยากทราบพิกัดจังเลย

ปอปลาvento94

• Jr. Member
    • **
    ไอ้ ENGINE ECU นี้ มันอยู่ตรงไหนครับ ถ่ายรูปดูได้ไหมครับ

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    ช่างที่เก่งคือ "ช่างเก่ง" ต่อไปช่างต้องตั้งชื่ออู่ว่าช่างเก่งกันแล้ว

ิbkk

หน้าตาของ ENGINE ECU สำหรับ ใช้ได้เฉพาะตรงรุ่นและตรงปีเท่านั้น อย่างecuรุ่นนี้ เป็นรุ่นb5 ปี97 รหัส 8D0907558G

VWVWVW

อยากจะพูดถึงช่างคนนึง ไม่เคยเอารถไปซ่อมหรอกครับ เคยแต่ได้รับคำปรึกษาผ่านทางเว็บนี้ (ตั้งแต่เว็บรุ่นก่อน)

หลายคำแนะนำ เอามาใช้แก้ปัญหาได้ตรงจุดมากๆ หลายคำแนะนำเป็นความรู้ที่มีประโยชน์สุดๆ

หลังๆไม่ค่อยเห็นช่างจากราชบุรีคนนี้เข้ามาให้คำแนะนำเท่าไร แต่ก็อาศัยคำแนะนำเก่าๆเอามาใช้ซ่อมรถได้ตลอด(ก็รถเก่านี่น่า...แหะๆ  ;D )

โกเล็ก

;D ช่างที่แนะนำดี รู้จริง อยู่ราชบุรีชื่อ ช่างเณร โกขออนุญาตเอ่ยชื่อช่างดีๆ รู้จริงๆ  ;D

bkk

โกเล็ก ปีนเกลี่ยวแล้วแตกต่างกับท่านอื่นแล้ว ช่างเณร ราชบุรี เบอร์ติดต่อเผื่อไว้ท่านอื่นสนใจ สอบถาม

ที่อยู่หรือสอบถาม

เทคนิคกลการ 92/1 หมู่ที่ 3 แม้นรำลึก ดอนตะโก เมืองราชบุรี ราชบุรี 70000 เบอร์โทรศัทพ์ 032-322131

สถานที่ใกล้เคียงโรงพยาบาลราชบุรี อำเภอเมืองราชบุรี จังหวัดราชบุรี

VWVWVW

;D ช่างที่แนะนำดี รู้จริง อยู่ราชบุรีชื่อ ช่างเณร โกขออนุญาตเอ่ยชื่อช่างดีๆ รู้จริงๆ  ;D

ถุ..ถุ..ถุ..ถุ....ถูกต้องนะคร้าบบบบบบบบบ..... ;D

ทุกวันนี้ เวลารถมีปัญหา ลองกลับไปอ่านคำแนะนำเก่าๆที่ช่างเณรเคยให้ไว้ (บางอันเกือบสิบปีแล้ว) ก็ยังสามารถเอามาใช้แก้ปัญหาได้

ถึงแม้ทุกวันนี้ช่างจะไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาให้คำแนะนำใหม่ๆ แต่ก็ขอขอบพระคุณมากๆสำหรับทุกคำแนะนำที่เคยให้ไว้ในเว็บแห่งนี้

golf 3 มหาชัย

อันนี้เห็นด้วยครับ ไปมาแล้วหลายครั้งจบทุกที ไม่ได้อวยนะครับ

bank69

เคยไปใช้บริการช่างโฟล์คหลายอู่ ไม่ว่าจะลาดพร้าว รามอินทรา ลาดปลาเค้า พระราม3 ดอนเมือง ลำลูกกา สะพานใหม่ ราชบุรี พบและพูดคุยกับช่างดังๆและให้คำแนะนำในนี้ด้วย....แต่ปัจจุบันใช้บริการอยู่ 2 อู่ เพราะรู้สึกส่วนตัวว่า พึงพอใจในการบริการ โดยพิจารณาอันดับแรกคือ ราคาอะไหล่และค่าบริการที่ไม่แพงเกินมาตรฐาน และ แก้ปัญหาได้ตรงจุด รวดเร็วดี ให้คำแนะนำที่ดีครับ แต่ว่าจะมาถึงจุดนี้ได้ก็ต้องใช้เวลาในการประเมินพอสมควรครับ....สำหรับผมช่างที่ดีนั้น คุณสมบัติข้อแรกคือต้องซื่อสัตว์กับลูกค้า ซึ่งปัจจุบันหาได้ยากครับ....ส่วนเรื่องอื่นเป็นปัจจัยเป็นปัจจัยเสริมครับ