• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: รถไม่มีแรง  (อ่าน 2006 ครั้ง)

เตียงยังทรุด

• บุคคลทั่วไป
    รถไม่มีแรง
    « เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:55:33 am »
    สวัสดีครับท่านผู้รู้ ขอคำแนะนำหน่อยครับ รถ passat tdi ไมล์ 245,000 kgm รถบ้านสภาพเดิม ๆ ตอนนี้มีอาการไม่มีแรงเลยทุกเกียร์ครับ (เกียร์เปลี่ยนปกติทั้งเดินหน้าและถอยหลัง) โดยเฉพาะเวลามีคนนั่ง 3-4 คน รถจะลากรอบแล้วเปลียนเกียร์ ไปสุดที่ความเร็ว 120 กว่า ๆ แล้วจะรากรอบซักระยะหนึ่งจึงไปถึงความเร็ว 140 ครับ (เพิ่มเปลียนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ และ กรองเกียร์มาแล้วก็ยังไม่หายครับ จะขอถามท่านผู้รู้ก่อนเข้าอู่ว่าจะต้องตรวจเช็คอะไรอีกบ้างครับ ขอบคุณครับ

ชัย

• Full Member
    Re: รถไม่มีแรง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 04:40:04 pm »
    ติ๋งต่างว่าไม่มีควันทั้งขาวและดำนะครับ  จำเลยจะเป็น

1.ผ้าคลัทช์ในทอร์คคอนเวอร์เตอร์ลื่นหรือเสื่อมทำให้มันไม่เกาะรถเลยไม่มีแรง  ตัวนี้น่าจะเป็นจำเลยที่ 1 แค่เสียบ VAG ก้รู้เรื่องเลย
    2.MAF เสีย
    3.ยางแบนแต๊ดแต๋ 5555555

วิรัช 7033

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:33:13 pm »
    ถ้ากำลังตก ให้เช็คระบบสายแวคคั่มต่างๆ ว่ามีรั่วหรือไม่
    ไม่ทราบเคยล้างเทอร์โบ หรือไม่
    เปลี่ยนcatalytic หรือยัง
    ถ้ายังไม่เคยเปลี่ยน cat อาจจะตัน ทำให้ปะเก็นคอเทอร์โบขาดเกิดการสะสมความร้อน กำลังตกได้ครับ
    ลองให้ช่างดูว่าระบบอากาศมีการรั่วหรือไม่ครับ

ถ้าเป็นอาการตามที่ผมบอก ต้องล้างเทอร์โบ ทะลวง cat ที่ตัน เปลี่ยนปะเก็น ก็จะหายครับ
    หากสงสัยโทรหาผมได้ครับ 0818224560

เตียงยังทรุด

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:59:04 pm »
    ผมขอขอบคุณ คุณชัย และ คุณวิรัช อย่างสูงครับสำหรับคำแนะนำก่อนนำรถเข้าอู่ แล้วผมจะมารายงานให้ทราบต่อไปครับ   :D