• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อาการเปิดแอร์แล้วรอบตกจนเครื่องดับ  (อ่าน 2500 ครั้ง)

Naykatua

• Jr. Member
    • **
    รถตู้ ๕สูบเครื่องAAF พอเปิดแอร์แล้วรอบตกลงจนเครื่องดับ วิ่งอยู่ยกคันเร่งก็ดับกลางอากาศเลยครับ
    จะต้องดูที่ส่วนไหนครับ แล้วรอบเครื่องเราจะสามารถตั้งเพิ่มได้มั้ยครับตอนนี้รอบเครื่องอยู่ที่750 พอดี

น้องฟ้า VR6

• Sr. Member
    Re: อาการเปิดแอร์แล้วรอบตกจนเครื่องดับ
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 07:21:24 pm »
    รถ vw ส่วนใหญ่จะมันมีตัวควบคุมรอบเดินเบา (Idle Control Valve) ลองเอามาทำความสะอาดด้วยเบนซิลดู แล้วก็ทำความสะอาดช่องและลิ้นปีกผีเสื้อ น่าจะได้ผล

โกเล็ก

• บุคคลทั่วไป
    Re: อาการเปิดแอร์แล้วรอบตกจนเครื่องดับ
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 20, 2013, 08:52:00 pm »
    รถ vw ส่วนใหญ่จะมันมีตัวควบคุมรอบเดินเบา (Idle Control Valve) ลองเอามาทำความสะอาดด้วยเบนซิลดู แล้วก็ทำความสะอาดช่องและลิ้นปีกผีเสื้อ น่าจะได้ผล

:Dไอตัวที่คุณ T3 Scout บอก มันมีลักษณะเป็นกระบอกไฟฉายอยู่หลังฝาวาวล์เครื่องมีสายไฟที่ก้น 2 เส้นครับลองถอดล้างดู โดยเฉพาะรถติดแก็สระบบมิกเซอร์ ตัวที่ว่าจะสกปรกเร็วมาก ได้ผลประการใดมาบอกในนี้ด้วยนะครับหรือจะขับรถไปกระบี่โกยินดีล้างให้ฟรี ;D ;D

Naykatua

• **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 08:32:32 am »
    เจอสาเหตุแล้วครับทุกท่าน สายแว็คกั่มที่ต่อเข้าเร็กกูเรตน้ำมันแตกลายงา รั่วครับ
    แต่ผมถอดปีกผีเสื้อ กับกระบอกไฟฉายมาล้างเรียบร้อยครับ เพราะเจอว่าท่อรั่วทีหลังจากประกอบเสร็จแล้ว อิอิ
    เครื่องเดินเรียบ

น้องฟ้า VR6

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 07:02:29 pm »
    ยินดีด้วยครับ
    สรุปว่า ล้างทำความสะอาดลิ้นปีกผีเสื้อ - idle control valve - เปลี่ยนสาย vaccum ที่แตก ใช่ไหมครับ
    จะได้เป็นประสบการณ์ และ solutions ในกรณีนี้

Naykatua

• **
    « ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 22, 2013, 11:45:31 am »
    ใช่แล้วครับพี่ แต่โดยรวมแล้วมาจากสายแว็คกั่มครับ

dorn

• Hero Member
    « ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 04:21:27 am »
    มาชมเชยครับ :D

น้องฟ้า VR6

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 01:44:24 pm »
    เรื่องล้างทำความสะอาดลิ้นปีกผีเสื้อและ idle control valve ผมได้ความรู้จากโกเล็ก อันนี้ต้องให้ credit โก...เค้า