• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อายุใช้งานของแบตเตอรี่รถยนต์พาสสาท  (อ่าน 2464 ครั้ง)

WhitePassat

• บุคคลทั่วไป
    วันนี้พบกับปัญหาของระบบไฟฟ้ารถยนต์ นั่นคือแบตเตอรี่รถยนต์ที่ใช้อยู่มีอายุประมาณสองปีนิดๆ แต่มีพฤติกรรมการใช้งานน้อยเกินไป จอดเป็นส่วนใหญ่ วันๆหนึ่งขับเพียงไม่กี่กิโลเพราะมีปัญหาสุขภาพ เมื่อถึงเวลาเขาก็รวนเอาดื้อๆคือมีไฟใช้งานได้บางอย่างแต่เวลาสตาร์ทรถไฟไม่พอใช้ หน้าปัทม์จะเซ็ทศูนย์ที่นาฬิกาและเลขบอกระยะทางเช่นกัน ต้องหาสายมาพ่วงสตาร์ทกับรถอีกคันจึงจะสตาร์ทได้ และก็เลยต้องนำไปเปลี่ยนแบตเตอรี่ใหม่แถวๆหน้าเรือนจำตามที่เคยมีข้อมูลบนเว็บแนะนำเอาไว้ ราคาลูกละ 2350 บาท จึงอยากฝากเป็นข้อเตือนใจว่าถ้าใช้น้อยก็แบตเตอรี่หมดอายุเร็วเหมือนกัน เข้าใจว่าคงประจุไม่พอเพราะเวลาดับเครื่องยนต์จะมีการดึงกระแสไฟมาใช้กับพัดลมหม้อน้ำ แต่ก็คิดว่าสองปีแล้วคงพอสมควรกับอายุเขาแล้วเลยตัดสินใจเปลี่ยนเสียเลย แต่รถอีกคันที่ใช้งานทุกวันแบตเตอรี่ก็เปลี่ยนใกล้ๆกันยังไม่มีอาการอะไรเลยยังคงทำงานดีอยู่ครับ....

เด็กโฟล์ค

• Sr. Member
    Re: อายุใช้งานของแบตเตอรี่รถยนต์พาสสาท
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 12:17:38 am »
    อายุสองปีผมว่ามันน้อยไปหน่อย แบตลูกก่อนผมใช้ได้สามปีหกเดือนไม่ค่อยได้วิ่งเหมือนกันครับ แต่ได้ราคาแบตถูกดีจังครับ 

WhitePassat

Re: อายุใช้งานของแบตเตอรี่รถยนต์พาสสาท
    « ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 01:42:14 pm »
    เห็นด้วยครับเพราะรถอีกคันยังไม่มีปัญหาแต่วิ่งรถทุกวันนะครับและใช้วิ่งเข้าในเมืองด้วย รถติดมากๆแต่ก็ยังไม่มีอาการใดๆเลย และร้านที่ซื้อมานั้นผมคุยกับทางร้านว่าสมาชิกที่ใช้รถโฟล์คแนะนำมาเขาเลยลดราคาให้50บาท ก่อนกลับยังแถมน้ำกลั่นให้อีกหนึ่งขวดนะครับ อ้อมีข้อควรระวังไว้อย่างหนึ่งคือช่างที่ร้านไม่ชำนาญกับตัวยึดฐานแบตเตอรี่เลยใส่ผิดทำให้ยึดแบตฯไม่แน่นผมต้องกลับมาแก้ไขที่บ้าน ดังนั้นเวลาเขายึดฐานแบตฯให้คอยตรวจสอบด้วยนะครับ ข้อนี้เป็นจุดด้อยที่ต้องเตือนกันครับ

localgame

• Jr. Member
    • **
    « ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2012, 08:29:22 pm »
    ถ้าจอดไว้นานต้องถอดขั้วแบตออกครับไม่งั้นแบตจะเสื่อมไว  8)

mr.boone

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 09:25:36 pm »
     ที่แบ็ตหมดอาจยังไม่เสื่อมก็ได้ เห็นบอกว่านานๆใช้ที แล้วก็ขับไม่ไกลด้วย ตามหลักตัองใช้บ่อยๆขับให้ไกลหน่อย ไฟจึงจะช้าร์ทเข้าแบ็ตได้เพียงพอ  เท่าๆกับไฟที่หมดไปจากการสตาร์ทเครื่องยนต์ในแต่ละครั้ง ถ้าชาร์ทกลับไม่พอหลายๆครั้งแบ็ตก็จะไฟอ่อนลงจนสตาร์ทไม่ได้ แต่แบ็ตอาจยังไม่เสื่อม เพียงแต่ไฟอ่อนลง  ต้องลองถอดไปให้ร้านซ่อมไดนาโมชาร์ทให้เต็มก่อนแล้วจึงนำกลับมาใช้ใหม่ ซึ่งอาจใช้ได้อีกนานหลายเดือนก็ได้ แต่ถ้าชาร์ทมาจนเต็มแล้วใช้ได้แค่ไม่กี่วันหมดอีก ก็แสดงว่าแบ็ตเสื่อมต้องเปลี่ยนใหม่ การเปลี่ยนแบ็ตถ้าแลกแบ็ตเก่าของเราทั่วๆไปร้านจะให้ราคาแบ็ตเก่าเรา 500 บาท ถ้าแบ็ตใหม่ราคา 2350 บาทเราก็จ่ายเพิ่มอีกเพียง1850 บาท ถ้าคิดราคาเต็มเราก็ต้องขอแบ็ตเก่าคืน แต่ส่วนใหญ่ร้านจะยอมแลกกับเราเพราะร้านขายคืนบริษัทได้ราคาสูงกว่าที่ซื้อจากเราครับ

ผมอยู่ต่างจังหวัดแบ็ตยี่ห้อทั่วๆไปขนาด 60 แอมป์/ชม ลูกละ 2500 บาทผมก็จ่ายแค่ 2000 โดยแลกแบ็ตเก่าให้เขาไป

อ้อ..ต้องคอยตรวจดูระดับน้ำกรดด้วยนะครับ สักเดือนสองเดือนครั้งก็ได้ ถ้าเห็นว่ามันพร่องไป ก็เติมน้ำกลั่น(น้ำกลั่นนะไม่ใช่น้ำกรด)ให้ได้ระดับ ประมาณ 1 นิ้วเหนือแผ่นธาตุ ประมาณๆเอา  ต่ำกว่านิดหน่อยก็ได้แต่อย่าให้สูงจนล้นล่ะ เดี๋ยวตัวถังรถเปี่อยหมด โดยทั่วไปจะมีระดับบอกไว้ข้างๆหม้อแบ็ตครับ ลองสังเกตุดู

WhitePassat

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 11:18:01 pm »
    ขอบคุณครับ คงต้องเก็บข้อมูลไว้ใช้โอกาสต่อไปนะครับ สมาชิกท่านอื่นคงจะได้ข้อมูลไว้พิจารณาด้วยนะครับ