• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: อยากใช้cruise control ในโฟล์คตู้vr6 มีวิธีใช้อย่างไรครับ  (อ่าน 2361 ครั้ง)

Ayui

• Newbie
    • *
    ผมไม่มีคู่มือของรถรุ่นนี้อ่ะครับ

ชาร์ลี

• Full Member
    ที่คันโยกซ้ายมือ สำหรับยกไฟเลี้ยว จะมีปุ่มเล็กๆ ให้เลื่อนได้ เลื่อนไปตำแหน่งที่เปิดสวิทช์ (on)

เมื่อขับได้ความเร็วที่ต้องการจะล้อค ก็กดปุ่มปลายด้ามไฟเลี้ยว ซึ่งจะมีคำว่า SET กำกับอยู่ ยกเท้าออกจากคันเร่ง เท่านี้เอง

เมื่อต้องการยกเลิก ก็ใช้เท้าแตะที่เบรคหรือคันเร่ง แล้วแต่จะสะดวก มันจะปลดล้อคเอง ถ้าจะใช้ใหม่ก็กดทึ่ปุ่มปลายด้ามอีกครั้ง

เอ๊ะ

• บุคคลทั่วไป
    ที่คันโยกซ้ายมือ สำหรับยกไฟเลี้ยว จะมีปุ่มเล็กๆ ให้เลื่อนได้ เลื่อนไปตำแหน่งที่เปิดสวิทช์ (on)

เมื่อขับได้ความเร็วที่ต้องการจะล้อค ก็กดปุ่มปลายด้ามไฟเลี้ยว ซึ่งจะมีคำว่า SET กำกับอยู่ ยกเท้าออกจากคันเร่ง เท่านี้เอง

เมื่อต้องการยกเลิก ก็ใช้เท้าแตะที่เบรคหรือคันเร่ง แล้วแต่จะสะดวก มันจะปลดล้อคเอง ถ้าจะใช้ใหม่ก็กดทึ่ปุ่มปลายด้ามอีกครั้ง

ขอบคุณ คุณชาลีครับ เดี๋ยวผมจะลองใช้งานดูครับ
    แต่ตอนสตาร์ทเครื่อง ลองเลื่อนสวิทย์ไปที่ออน ไม่เห็นมีไฟโชว์ครับ

ชาร์ลี

cruise control ใช้ได้ต่อเมื่อรถวิ่งเท่านั้น จำไม่ได้ว่าความเร็วขั้นต่ำกี่กม./ชม.ที่จะใช้ได้ ซึ่งส่วนใหญ่เราจะล้อคเมื่อวิ่งต่างจังหวัด ปกติผมเท้าหนัก สนุกกับการกดคันเร่ง เลยไม่ค่อยได้ใช้ตัวนี้บ่อย

ถ้าไม่มีความเร็ว ก็ล้อคไม่ได้ ไฟเขียวที่หน้าปัทม์ของ cruise control ก็ไม่ขึ้นครับ

เอ๊ะ

cruise control ใช้ได้ต่อเมื่อรถวิ่งเท่านั้น จำไม่ได้ว่าความเร็วขั้นต่ำกี่กม./ชม.ที่จะใช้ได้ ซึ่งส่วนใหญ่เราจะล้อคเมื่อวิ่งต่างจังหวัด ปกติผมเท้าหนัก สนุกกับการกดคันเร่ง เลยไม่ค่อยได้ใช้ตัวนี้บ่อย

ถ้าไม่มีความเร็ว ก็ล้อคไม่ได้ ไฟเขียวที่หน้าปัทม์ของ cruise control ก็ไม่ขึ้นครับ
    วันนี้ลองวิ่งมาโคราชครับ วิ่ง100 ล้อคไม่ได้ครับ ไฟไม่โชว์
    120 ก็ยัง 140 ก็ไม่ล้อค พอ180 ปั๊ปโดนต.ร. เรียกเลยครับ
    โดนก่อนเข้าโคราชนิสสสสเดียวครับ คนเรียกต่อรองไม่ได้
    เรียกปรับ 500 พอไปโต๊ะปรับ ลดให้เหลือ 300 ครับ :)

ชาร์ลี

เท้าหนักกว่าผมซะอีก

ความจริง 60-70 กม./ชม. cruise control ก็ทำงานแล้วครับ

น่าจะมีความผิดปกติกับ CRUISE CONTROL ผมไม่มีความรู้เรื่องช่าง แต่ผมจำได้ว่า เคยมีเพื่อนหลายท่านถามปัญหาเรื่อง cruise control ในเวปนี้และมีคำตอบ ลองsearchหาคำตอบเก่าๆดู อาจเป็นประโยชน์บ้าง ก่อนจะไปหาช่าง

เอ๊ะ

ขอบคุณครับพี่ชาลี

dorn

• Hero Member
    เสียใจด้วยครับคุณเอ๊ะ  จะล๊อคความเร็ว กลับโดนทางหลวงล๊อค

สนt4vr6ของผมปี98ไม่มี cruise control แต่ก็โดนทางหลวงล๊อคเหมือนกัน :'(

PK

• Newbie
    • *
    เส้นนี้ผมโดนประจำ ช่วงตั้งแต่ปากช่องถึงก่อนเข้าเมืองโคราช มีกล้องซุ่มอยู่ตามพุ่มไม้เป็นระยะๆ บางตัวก็อยู่บนสะพานลอย เกิน 120ก็โดนแล้ว ต้องดูเกจ์ความเร็วให้ไม่เกิน 115 เผื่อค่าคลาดเคลื่อนไว้หน่อย

dorn

• Hero Member
    เส้นนี้ผมโดนประจำ ช่วงตั้งแต่ปากช่องถึงก่อนเข้าเมืองโคราช มีกล้องซุ่มอยู่ตามพุ่มไม้เป็นระยะๆ บางตัวก็อยู่บนสะพานลอย เกิน 120ก็โดนแล้ว ต้องดูเกจ์ความเร็วให้ไม่เกิน 115 เผื่อค่าคลาดเคลื่อนไว้หน่อย
    สวัสดีครับคุณ pk พักนี้งานคงยุ่งหรือเปล่าครับ