• ยินดีต้อนรับ, บุคคลทั่วไป

• กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิก.

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

ผู้เขียน หัวข้อ: หม้อต้มเเก๊สเป็นน้ำเเข็ง  (อ่าน 2260 ครั้ง)

มือใหม่ vento

• บุคคลทั่วไป
    หม้อต้มเเก๊สเป็นน้ำเเข็ง
    « เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เวลารถวิ่งไปประมาณ  20  ก.ม   หม้อต้มแก๊สเป็นน้ำแข็ง แต่น้ำมันใช้ใด้ปกติใครรู้ช่วยตอบด้วยครับ
    [ 20 ก.ค. 2553 , 21:52:57 น

ทนายรูปหล่อ

RE: หม้อต้มเเก๊สเป็นน้ำเเข็ง
    « ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ลองไล่น้ำดูก่อนไหม ว่าเต็มระบบหรือป่าว เคยเป็นตอนเปลี่ยนหม้อน้ำ แต่พอไล่น้ำเต็มระบบก็หายครับ
    20 ก.ค. 2553 , 23:27:53 น

คนเมืองฉะ

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    เคยเป็นกับรถพี่ยุ่น เหมือนกับท่านทนายรูปหล่อ แต่ผมปั๊มน้ำพังใบพัดสึก(รถพี่ยุ่นนะ)
    21 ก.ค. 2553 , 14:54:20 น

VIT314

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
     ไม่น่ายาก..แต่ต้องใช้เวลา...เคยเจอหลายคัน.. พอซึ่งหน้าก็ เฮ!!  
    การที่ติดแก๊ส มา  ก็แล้วแต่สำนักที่ติด  ไม่มีstandard  ตอบแบบนั่งเทียน
    แค่อ่าน  แล้วตอบ...เสียครับ  เสีย  คนตอบ
    เล่นๆช่วยกันตอบกันไป ..ก็ OK แล้วก็ เจ้าของรถ งม  งม   กันไป
    บางคันพอได้เห็น...อุแม่เจ้า..ไปติดที่ใด มา ก็เรื่องในอดีต  ใครจะแก้ได้  ชั่งมัน..
    ไม่เป็นไร..เอา ณ. but now  .เจ้าของรถ+ช่างที่ดู  ช่วยกันครับ
    แก้ปัญหา...เพื่อนำพาให้รถของเจ้าของท่านนั้นๆ.....คันนั้นๆ  กลับมามีสุขภาพ ดีดังเดิม
        ออกความเห็น..นะครับ.."ปัญหาเล็ก ทำ ให้มันหายไป
    ปัญหาใหญ่  ทำให้เล็กก่อน.."  

21 ก.ค. 2553 , 21:17:47 น

tomatamo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    ผมเคยเป็นครับ
    เป็นที่ oil cooler gear ตัน
    เพราะท่อที่เข้า(หรือออก)หม้อต้มมาจาก oil cooler gear
    ทำให้น้ำร้อนไม่ผ่านหม้อต้มเลยทำให้เป็นน้ำแข็ง
    วิธีแก้
    1.ก็ไปเป่าให้ไม่ตัน
    2.เปลี่ยนใหม่
    3.ย้ายท่อน้ำไปเข้า(หรือออก)ที่อื่น
    4.ของผมเปลี่ยนเกียร์มือสองใหม่เลยติดมาด้วย 55

23 ก.ค. 2553 , 13:24:25 น

น้องครีม

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    หม้อต้มเป็นน้ำแข็ง เพราะน้ำร้อนไม่หมุนเวียนผ่านหม้อต้ม หรืออาจมีลมในระบบหล่อเย็น
    ลองเติมน้ำในหม้อน้ำและถอดสายน้ำเข้าและออกหม้อต้มออกมากรอกน้ำให้แต็มทั้งสองฝั่งแล้วค่อยใส่กลับเข้าไปที่หม้อต้มครับ
    ลองติดเครื่องเดินเบาอยู่กับที่  หม้อต้มก็ร้อนแล้ว ไม่ต้องขับไปก็ได้ครับ

26 ก.ค. 2553 , 17:47:01 น

น้องครีม

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 01, 1998, 09:56:35 am »
    หม้อต้มเป็นน้ำแข็ง เพราะน้ำร้อนไม่หมุนเวียนผ่านหม้อต้ม หรืออาจมีลมในระบบหล่อเย็น
    ลองเติมน้ำในหม้อน้ำและถอดสายน้ำเข้าและออกหม้อต้มออกมากรอกน้ำให้แต็มทั้งสองฝั่งแล้วค่อยใส่กลับเข้าไปที่หม้อต้มครับ
    ลองติดเครื่องเดินเบาอยู่กับที่  หม้อต้มก็ร้อนแล้ว ไม่ต้องขับไปก็ได้ครับ

26 ก.ค. 2553 , 17:47:09 น

deemtersa9

• Newbie
    • *
      • Hot oil Heater
    Re: หม้อต้มเเก๊สเป็นน้ำเเข็ง
    « ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 06:52:30 pm »
    เป็นน้ำแข็งได้ด้วยเหรอครับ

หนุ่มเชียงราย

• Jr. Member
    • **
    Re: หม้อต้มเเก๊สเป็นน้ำเเข็ง
    « ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2012, 07:15:09 pm »
    ตามที่คุณน้องดรีมว่ามา
    น้ำไม่หมุ่นเวียนไปเลี้ยงหม้อต้มหรือไม่พอส่วนใหญ่เกิดจากน้ำในระบบไม่เต็มมีช่องอากาศโดยเฉพาะหม้อต้มจะอยู่สูงกว่าเครื่องและหม้อน้ำกลายเป็นโพรงอากาศแต่น้ำไปวิ่งผ่านส่วนที่ต่ำกว่าเช่นออยเกียรสะดวกกว่าแกสในหม้อต้มเปลี่ยนจากสภาพของเหลวเป็นแกสมันจะเย็นลงเหมือนแอร์รถอย่างไงอย่างงั้น
    ส่วนเรื่องท่อน้ำเลี้ยงหม้อต้มแบนตีบตันก็เป็นได้แต่เป็นน้อยมาก
    ลองตรวจสอบท่อเติมน้ำไล่ลมออกให้หมดก็หายครับ